નવરાત્રીનો તહેવાર દેશભરમાં ભારે ધૂમ્રપાનથી ઉજવવામાં આવી રહ્યો છે. મંદિરો આ પ્રસંગે શણગારવામાં આવ્યા છે. તે જ સમયે, પંડલ્સ જાહેર સ્થળોએ સ્થાપિત કરવામાં આવ્યા છે. ખાસ કરીને, મા દુર્ગાની પશ્ચિમ બંગાળના કોલકાતામાં ભવ્ય રીતે પૂજા કરવામાં આવે છે. કોલકાતામાં એક મંદિર છે જ્યાં માતાને નૂડલ્સ આપવામાં આવે છે. આ મંદિર ચીનના લોકો દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું. હિન્દુ ધર્મમાં, કાલી માતાને ક્રોધનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે પરંતુ કોલકાતામાં સ્થિત કાલી મંદિરને ઉદારતાનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે. દરેકને આ મંદિર વિશે ખબર છે.

Image Credit

ભારતમાં ઘણા ધાર્મિક સ્થળો છે, તેનાથી સંબંધિત રસપ્રદ બાબતો બાકીના કરતા તદ્દન અલગ છે. પશ્ચિમ બંગાળના કોલકાતામાં એક મંદિર છે જેને ચાઇનીઝ કાલી મંદિર કહેવામાં આવે છે. વિશેષ વાત એ છે કે નૂડલ્સવાળા પ્રસાદ અહીં આપવામાં આવ્યા છે. આ મંદિર અહીં હાજર ચીની સમુદાય દ્વારા જાળવવામાં આવે છે. ટેગ્રા, કોલકાતામાં ચીની કાલી બારી ભારતના ચિનાઉન તરીકે ઓળખાય છે. આમ તો બૌદ્ધ અને ખ્રિસ્તી રિવાજો ટેગરામાં વધુ અનુસરવામાં આવે છે. નવરાત્રી દરમિયાન, અહીં કાળા પૂજાની એક અલગ સુંદરતા છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિર વર્ષ 1998 માં તૈયાર કરવામાં આવ્યું હતું. આ મંદિર ટાંગરા શહેરમાં છે, કોલકાતાથી લગભગ 12 કિ.મી.

Image Credit

એવું કહેવામાં આવે છે કે ચીની સમુદાય કાલીને મા દુર્ગા તરીકે પૂજા કરવા માટે અહીં એકઠા થયો હતો અને એક સમયે દરેક વ્યક્તિએ ઝાડની નીચે પૂજા કરવાનું શરૂ કર્યું હતું. આજે તે એક પ્રખ્યાત મંદિર તરીકે ઓળખાય છે. આ મંદિરમાં ભક્તો નુડલ્સનો ભોગ ચડાવે છે. આથી જ તે તેને અન્ય મંદિરોથી તદ્દન અલગ બનાવે છે. એક દંતકથા અનુસાર, અહીં લગભગ 60 વર્ષ પહેલાં કાલી માતાનું કોઈ મંદિર નહોતું. અહીં કેટલાક કાળા પત્થરો એક ઝાડની નીચે રાખવામાં આવ્યા હતા, જે લોકો દેવીના પ્રતીક તરીકે પૂજા કરવામાં આવતા હતા.

Image Credit

એવું કહેવામાં આવે છે કે એક દિવસ ચીની છોકરો બીમાર થઈ ગયો. ઘણા પ્રયત્નો પછી પણ તે પુન:પ્રાપ્ત થયો નહીં. તેની માંદગીને કારણે કોઈને સમજાયું નહીં. પછી માંદા છોકરાના પરિવારે ઝાડની નીચે સ્થિત માતાની પૂજા કરવાનું શરૂ કર્યું. તે અહીંથી સતત પૂજા કરવામાં આવતું હતું અને છોકરો સ્વસ્થ થઈ ગયો હતો. જે પછી તમામ ચીની લોકો દેવીની શક્તિઓ પર વિશ્વાસ કરે છે. થોડા સમય પછી, કેટલાક ચીની લોકોએ ત્યાં મંદિર બનાવ્યું. જેને ચાઇનીઝ કાલી મંદિર તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. ત્યારથી, અહીં હાજર ચિની સમુદાયમાં મા કાલીમાં વિશ્વાસ વધ્યો અને તેઓએ તેની પૂજા કરવાનું શરૂ કર્યું.

Image Credit

આ મંદિરમાં આવતા ભક્તો મંદિરની અંદર હાથથી બનાવેલા કાગળને બાળી નાખે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આમ કરવાથી જીવનમાં સકારાત્મકતા આવે છે અને દુષ્ટ આત્માઓ તેમનાથી દૂર રહે છે. ઘરમાં સુખ અને સમૃદ્ધિ છે. આ મંદિર તેની વિશિષ્ટતાને કારણે વિશ્વભરમાં ખૂબ જ લોકપ્રિય છે.