શું તમે ભગવાન રામના મોસાળ એટલે કે માતા કૌશલ્યાના જન્મસ્થળ વિશે જાણો છો. અહીં આ ચિત્રો દ્વારા જાણો, તેનાથી સંબંધિત રસપ્રદ પૌરાણિક કથા. ભગવાન રામએ યુપીમાં અયોધ્યાથી ભારત પર શાસન કર્યું. આખું વિશ્વ આ વિશે જાગૃત છે. પરંતુ લોકો ભગવાન રામના મામાના દાદા વિશે વધુ જાણતા નથી. લોકોને માતા કૌશલ્યાનું જન્મસ્થળ ખબર નથી. પરંતુ આજે આપણે ભગવાન રામના મામાના દાદાની વાર્તા કહીશું. તે ગામ જ્યાં લોકો હજી પણ ભગવાન રામ અને માતા કૌશલ્યાની ઉપાસના કરે છે. આ ગામમાં, લોર્ડ રામને ભત્રીજા કહેવામાં આવે છે. ખરેખર, કૌશલ પ્રદેશને ઉત્તર ભારતનો પ્રદેશ કહેવામાં આવે છે અને દક્ષિણ કૌશલ હાલના છત્તીસગ of નો ભાગ હોવાનું કહેવાય છે.

Image Credit

દક્ષિણ કૌશલના રાજા ભાનુમંતની પુત્રી કૌશલ્યાના લગ્ન ઉત્તર કૌશલના દશરથ રાજા સાથે થયા હતા. તેથી, આજે પણ, બહગવાન રામને છત્તીસગ in માં ભત્રીજા કહેવામાં આવે છે. તેમજ ચંદખુરી ગામને રાજની રાજધાની રાયપુરથી 30 કિમી દૂર માનવામાં આવે છે, જે માતા કૌશલ્યાના જન્મ સ્થળ છે. આ ગામમાં, તળાવની વચ્ચે વિશ્વમાં માતા કૌશલ્યાનું એકમાત્ર મંદિર છે. રામ લલ્લા આ મૂર્તિમાં માતા કૌશલ્યાની ખોળામાં રમી રહ્યો છે. ચંદકુરીના મંદિરના પાદરી, સંતોષ શર્માએ એબીપી ન્યૂઝને જણાવ્યું હતું કે ચંદકુરી માતા કૌશલ્યાનું જન્મસ્થળ માનવામાં આવે છે. આ સંદર્ભમાં, ચંદખુરી ભગવાન રામના માતૃત્વ તરીકે પ્રખ્યાત છે. ભગવાન રામએ તેમના માતાના દાદામાં તેમના બાળપણ માટે ઘણો સમય પસાર કર્યો છે.

Image Credit

તેમજ લગભગ 10 વર્ષના દેશનિકાલમાંથી, તેઓ છત્તીસગઢ માં જુદા જુદા સ્થળોએ રહ્યા છે. અમારી 4 પેઢી મંદિરની પૂજા કરી રહી છે. વિશ્વની એકમાત્ર માતા કૌશલ્યાનું મંદિર છે, તેથી લોકો દેશના દરેક ખૂણામાંથી આવે છે પરંતુ દેશના દરેક ખૂણામાંથી આવે છે. આ ગામમાં 100 થી વધુ તળાવો છે. એ જ રીતે, આ ટાપુને તળાવો વચ્ચેના મંદિર તરીકે જોવામાં આવે છે. મંદિરની બાજુમાં લક્ષ્મીનારાયણ અને સમુદ્ર મંથનની પ્રતિમા બનાવવામાં આવી છે. તળાવમાં ઘણી માછલીઓ છે. જે પ્રવાસીઓ મુરને ખવડાવે છે.

Image Credit

મંદિરના મુખ્ય દરવાજા પાસે લોર્ડ રામની એક વિશાળ કે પ્રતિમા બનાવવામાં આવી છે. પ્રવાસીઓ અહીં ફોટોગ્રાફ કરતા જોવા મળે છે. તેની ઊંચાઈ 51 ફુટ છે. મંદિરના પુજારીએ કહ્યું કે દર વર્ષે અહીં નવરાત્રીમાં વિશેષ પૂજા થાય છે. આ સિવાય, અહીં રામ નવીમીમાં પૂજા કરવામાં આવે છે. સરકારની સહાયથી, આ સ્થાનને ધાર્મિક પર્યટન સ્થળ તરીકે વિકસિત કરવામાં આવી રહ્યું છે. આને કારણે, ઘણી દુકાનો નજીકમાં ખુલી છે અને સાથે સાથે નવા વિકાસ કાર્ય ચાલી રહ્યું છે.

Image Credit

રામાયણ સમયગાળાથી સંબંધિત વાર્તા પણ આ મંદિર સંકુલમાં જોવા મળે છે. લંકાના વૈદ્ય રાજ ​​સુખૈનની પ્રતિમા આ સંકુલમાં છે. આ અંગે પંડિત સંતોષ શર્માએ કહ્યું કે લક્ષ્મણ જી પાસે પાવર એરો હતો, ત્યારબાદ હનુમાન જી તેને લંકાથી લાવ્યો. સારવાર પછી, જ્યારે વૈદ્ય રાજને લંકા પાછો લઈ ગયો, ત્યારે રાવણને ખબર પડી કે વૈદ્યા રાજને લંકાથી દૂર કરવામાં આવ્યો હતો. આ પછી, જ્યારે લોર્ડ રામ રામ પરત ફર્યા, ત્યારે લોર્ડ રામાએ તેમને ચંદખુરી મોકલ્યા. આ પછી, તેઓ ચંદખુરીના રહેવાસીઓની સારવાર કરતા.