કાકાસાહેબ રાવત એક એવી વ્યક્તિ છે જે સામાન્ય માણસની જેમ ઓટોમોબાઈલ કંપનીમાં કામ કરીને પોતાનું ઘર ચલાવતું હતું, પરંતુ આજે તે તેના બગીચામાં કેરી કમાઇ રહ્યો છે અને વાર્ષિક વાર્ષિક વાર્ષિક વાર્ષિક વાર્ષિક વાર્ષિક વાર્ષિક કમાણી કરી રહ્યો છે. 45 વર્ષીય રાવત સાહેબ બગીચામાં કેરીના જુદા જુદા છોડ રોપતા હતા. પછી લોકોએ તેની ખૂબ મજાક ઉડાવી હતી, પરંતુ આજે જ્યારે તેણે તેના જીવનમાં સફળતા પ્રાપ્ત કરી છે. તેથી તે જ લોકો તેમની સફળતાના ઉદાહરણો આપે છે. આજે અમે તમને કાકા સાહેબ રાવતની વાર્તા જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, તેથી ચાલો આપણે જાણીએ.

Image Credit

ખરેખર, આ બાબત એવી છે કે જ્યાં રાવત આવે છે તે વિસ્તારમાં કેરીની ઉપજ સારી નથી. લોકો માને છે કે કોંકનમાં સારી હેપસ કેરી ઉત્પન્ન થઈ શકે છે, પરંતુ હવે આ વ્યક્તિએ લોકો દ્વારા કરવામાં આવતી આ બાબતો પર સંપૂર્ણ સ્ટોપ મૂક્યો છે. આજે, આ વ્યક્તિ તે જ વિસ્તારમાં ઘણા બધા કેરી ઉત્પન્ન કરીને લાખો રૂપિયાની કમાણી કરી રહી છે. ચાલો હું તમને જણાવી દઈશ કે રાવત તેના બે ભાઈઓ અને શાળાના શિક્ષકો સાથે મહારાષ્ટ્રના સાંગલી જિલ્લા નજીક 20 એકર જમીન ખરીદી હતી, પરંતુ તે તે વિસ્તાર હતો જે તે સમયે દુષ્કાળની પકડમાં હતો. લગભગ 280 પરિવારો ગામમાં પોતાનો જીવ પસાર કરી રહ્યા હતા અને તે શહેરથી 15 કિલોમીટર દૂર હતો.

Image Credit

તે નોંધવું યોગ્ય છે કે અહીં રહેતા રહેતા ખેડુતો દ્રાક્ષ અથવા દાડમ ગાતા હતા, આ સાથે, તેઓ બાજરી ઘઉં અને ચોખા કેળવતા હતા. તે સમયે, કાકા સાહેબ તકનીકી સંસ્થામાં ફેકલ્ટીના સભ્ય હતા. પરંતુ જ્યારે તેને સ્થાનાંતરિત કરવામાં આવ્યો, ત્યારે તે ગામમાં પાછો આવ્યો અને ખેતી કરવાનું મન બનાવ્યું. રાવત નામના આ વ્યક્તિએ 2010 માં કેરી ગાર્ડન માટે વૃક્ષો રોપવાનું શરૂ કર્યું હતું અને 5 વર્ષ પછી, તેણે આ બગીચામાં વ્યવસાયિક તકો જોયા. દરમિયાન, દુષ્કાળની પકડમાં તે ગામમાં સરકારની મદદથી, પાણી અને અન્ય કાર્યક્રમોની સમસ્યા પણ સાજા થઈ ગઈ. નોંધપાત્ર રીતે, રાવતે તેની જમીનને બે ભાગમાં વહેંચી દીધી જેમાં તેણે એક ભાગમાં કેરીના ઝાડ ઉગાડ્યા અને બીજા ભાગમાં ખેતી શરૂ કરી.

Image Credit

તે કહેવામાં આવશે કે આ વ્યક્તિએ 10 એકરમાં કેરીના ઝાડ ઉગાડવાનું શરૂ કર્યું અને બાકીની 10 એકરમાં જામફળ દાડમ. આજે તે એટલો સફળ બન્યો છે કે દર વર્ષે 1 એકરથી 2 ટન કેરીની ખેતી કરવામાં આવે છે. હવે રાવત સાહેબ અન્ય ખેડુતો માટે ઉદાહરણ તરીકે બહાર આવી રહી છે અને તે 25 લોકોને રોજગાર આપી રહ્યો છે. તેઓને બીજા પેક હાઉસમાં નર્સરી બનાવવા માટે સરકાર તરફથી ઘણી પ્રકારની સબસિડી મળે છે. રાવત દર વર્ષે લગભગ 2 લાખ કેરીના છોડ વેચે છે અને તે વિવિધ પ્રકારની છે. બગીચામાં લગભગ 22 જાતો કેરી છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.