માનવીય જીવનમાં લગ્ન ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે. લગ્નને હિન્દુ ધર્મમાં સૌથી પવિત્ર માનવામાં આવે છે. ભારતના કાયદામાં પણ, હિન્દુ ધર્મ અનુસાર, લગ્નની માન્યતા આપવામાં આવે છે. પરંતુ ભારતમાં ફક્ત એક જ રાજ્ય છે જ્યાં પુરુષો આરામથી બીજા સાથે લગ્ન કરે છે. આ લગ્ન માટે, તે વ્યક્તિને તેની પ્રથમ પત્ની અને પરિવારના સભ્યો દ્વારા મંજૂરી છે. આ લગ્ન વિશેષ હેતુ સાથે કરવામાં આવે છે. જન્મ દ્વારા, પતિ જે એકબીજાને ટેકો આપવાનું વચન આપે છે, પત્ની ગર્ભવતી થતાંની સાથે જ લગ્ન કરે છે.

Image Credit

આ લગ્ન પછી, બંને પત્ની એક સાથે એક જ મકાનમાં રહે છે, અને સમાજ પણ તેને કંઈપણ કહેતો નથી. આ લોકો આ કરવા માટેનું એક વિશેષ કારણ છે, અને તે પાણીનું વિશેષ કારણ છે. હા, પાણી એ કારણ છે, જેના કારણે સગર્ભા પત્ની પણ તેના પતિને બીજા લગ્ન સાથે લગ્ન કરવાની મંજૂરી આપે છે. તમે બધાને આશ્ચર્ય થવું જોઈએ કે આ કારણ કેવી છે. રાજસ્થાનના બર્મર જિલ્લામાં, એક પત્ની તેના પતિને ફક્ત પાણી માટે લગ્ન કરે છે.

Image Credit

સદીઓથી રાજસ્થાનના બાડમેર જિલ્લાના દેરાસર ગામમાં એક વિચિત્ર પરંપરા છે. જ્યારે પણ આ ગામમાં કોઈ વ્યક્તિની પત્ની ગર્ભવતી હોય છે, ત્યારે તેના પતિ બીજા લગ્ન કરે છે. તેના બીજા લગ્નમાં તેની પ્રથમ પત્ની અથવા ગામ સાથે કોઈ જોડાણ નથી. ખરેખર, આ વિસ્તારમાં પાણીની ઘણી અછત છે. આવી સ્થિતિમાં, મહિલાઓએ દૂર જવું પડશે અને પાણી લાવવું પડશે. પરંતુ જ્યારે સ્ત્રી પાપોરન્ટ બને છે, ત્યારે તે દૂર જઈને પાણી લાવી શકશે નહીં. તેથી જ તેમના પતિએ બીજા સાથે લગ્ન કરવા પડશે.

Image Credit

અહીં પીવાના પાણીની અછત છે. આવી સ્થિતિમાં, સ્ત્રીઓ પાણી ભરવા માટે દૂર -દૂર સુધી જાય છે. પરંતુ જ્યારે કોઈ સ્ત્રી ગર્ભવતી બને છે, ત્યારે તેના માટે પાણી લાવવું ખૂબ જ મુશ્કેલ બને છે, અને પછી તેણે બીજા સાથે લગ્ન કરવાનું છે. જેથી ઘરમાં પાણીની અછત ન હોય. સગર્ભા પત્ની ઘરે આરામથી જીવી શકે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.