આપણે બધાએ દાવો કર્યો છે અને દાવો જોયો છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે દાવો પશ્ચિમી શૈલીનો ડ્રેસ હતો. પરંતુ જ્યારે ધીમે ધીમે લોકો એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ જવાનું શરૂ કરે છે. અને જ્યારે સંસ્કૃતિઓ એકબીજાથી વિનિમય થવા લાગી, ત્યારે તેમાં કેટલાક ફેરફારો પણ થયા. આજે, આ દાવો વિશેનો દાવો એ છે કે પોશાકો, જે પશ્ચિમી સંસ્કૃતિનો ભાગ છે, તે વિશ્વભરમાં પહેરવામાં આવે છે. ક્યાંક લોકો તેમના ખાસ પ્રસંગે પોશાકો પહેરે છે.

Image Credit

તેથી ઘણી જગ્યાએ, ઓફિસની સંસ્કૃતિ એક મહત્વપૂર્ણ ડ્રેસ તરીકે પહેરવામાં આવે છે. પરંતુ શું તમે ક્યારેય પોશાકોની કેટલીક સામાન્ય બાબતોની નોંધ લીધી છે. સુટ્સની સ્લીવમાં બટનોની જેમ. તમે દાવો સ્લીવમાં 3 બટનો જોયા હશે. શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે આ 3 બટાનું કારણ શું છે. ચાલો તમને જણાવીએ કે દાવોની સ્લીવમાં 3 બટન વિશે બે પ્રકારની માન્યતાઓ છે. દાવો પહેરવો સૈનિકો માટે હતો, પરંતુ હવે તે માત્ર એક ફેશન બની ગઈ છે.

Image Credit

લશ્કરી સંબંધિત વાર્તા આ ત્રણ બટનો પાછળ કહેવામાં આવે છે. આ વાર્તા મુજબ, નેપોલિયન અને ક્વીન એલિઝાબેથ મેં પહેલી વાર લશ્કરી બ્લેઝર્સ શરૂ કરી હતી. આની પાછળનું કારણ સૈનિકોનું આરોગ્ય અને સ્વચ્છતા છે. તેમનું માનવું હતું કે દાવોની સ્લીવમાં 3 બટનો મૂકીને સૈનિકો તેમના મોં અને નાકને સાફ કરશે નહીં. કારણ કે જ્યારે તમે આ કરો છો, ત્યારે તમારી સ્લીવ ગંદા થઈ જાય છે અને સ્વચ્છતા ગંદા સ્લીવ્ઝને કારણે રહી શકતી નથી. તે જ સમયે, સૈન્ય તેના ગણવેશનો આદર કરવાનું શીખશે જે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.

Image Credit

અગાઉ, સ્લીવના 3 બટન શો ખૂબ ઉપયોગી બનતા ન હતા. અગાઉ, આ બટનથી સ્લીવ ચુસ્ત અથવા છૂટક હતી. કારણ કે કોટ અથવા સ્યુટ ફક્ત એક સમાન ન હતો અને કોઈ ખાસ પ્રસંગે પહેરતો ડ્રેસ હતો. તેના બદલે, પુરુષો દરરોજ કોટ્સ પહેરતા હતા. આવી સ્થિતિમાં, ચુસ્ત સ્લીવ્ઝને કારણે કોઈ ભારે કામ કરવા માટે દાવો કરવો તે અસભ્યતાનું પ્રતીક માનવામાં આવતું હતું. તેથી, સ્લીવના ત્રણેય બટનો ખોલવાનું કામ કરવું સરળ હતું. આજે પણ દાવો પર ત્રણ બટનો છે. પરંતુ ખૂબ જ મોં કરતાં, તેનું સ્થાન કાંડાથી થોડું ઉપર આગળ વધ્યું છે. આ કારણોસર, હવે આ બટનોનો કોઈ ઉપયોગ નથી, પરંતુ તે ફક્ત શો માટે બનાવવામાં આવ્યા છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.