તાજ મહેલ અથવા તેજમહાલ વિવાદ વચ્ચે, જયપુર શાહી પરિવારની દીયા કુમારીએ તાજ મહેલની ભૂમિ પર દાવો કર્યો છે. તે કહે છે કે આ જમીન તેના પરિવારની છે, જેના પર શાહ જાહને દબાણ લીધું અને પકડ્યું. જયપુર રોયલ હાઉસ મનસિંહનો શાહી પરિવાર હતો, જે મોગલ સમ્રાટ અકબરના નવરટનામાં હતો. તે અગાઉ આમેર અને બાદમાં જયપુર તરીકે ઓળખાતું હતું. આ કુટુંબમાં જન્મેલા, ભૂતપૂર્વ મહારાજ સવાઈ ભવનીસિંહ, જેની પત્નીનું નામ પદ્મિની દેવી છે. જયપુર રોયલ હાઉસ પોતાને ભગવાન રામના વંશજ તરીકે વર્ણવે છે.

Image Credit

એવું કહેવામાં આવે છે કે જયપુરના ભૂતપૂર્વ મહારાજા ભવાનીસિંહ લોર્ડ રામના પુત્ર કુશનો 309 મા વંશ હતો. શાહી પરિવારના ઘણા લોકોએ પણ આ સ્વીકાર્યું હતું. 24 જૂન 1970 થી 28 ડિસેમ્બર 1971 સુધી મહારાજા સવાઈ ભાવની સિંહ જયપુરના મહારાજા હતા. દીયા કુમારી ભવાનીસિંહ અને પદ્મિની દેવીનો એકમાત્ર સંતાન છે. ભવનીસિંહનો કોઈ પુત્ર નહોતો, તેથી દિયા કુમારીના પુત્રને 2011 માં તેનો વારસદાર જાહેર કરવામાં આવ્યો હતો.

Image Credit

દિયા કુમારીએ તેના પ્રારંભિક અભ્યાસ દિલ્હી અને જયપુરથી કર્યો હતો. ત્યારબાદ તે વધુ અભ્યાસ માટે લંડન ગઈ. બાદમાં તે 1997 માં નરેન્દ્ર સિંહથી છુપાયો અને કોર્ટમાં લગ્ન કર્યાં. નરેન્દ્ર સિંહનો શાહી પરિવાર સાથે કોઈ સંબંધ નહોતો, તેથી જ રાજકુમારી એક સામાન્ય માણસ સાથેના લગ્નમાં વાત કરી હતી.

Image Credit

તેમણે તેમની દાદી રાજમાતા ગાયત્રી દેવીના પગલે ચાલ્યાથી રાજકારણમાં પગલું ભર્યું. ભારતીય જનતા પાર્ટીના નેતા દિયા કુમારી સૌ પ્રથમ સવાઈ માડોપુરથી એક ધારાસભ્ય બની અને પછી હવે તે રાજસામંદથી લોકસભાના સાંસદ છે.

પ્રિન્સેસ દીયાના નામની ચર્ચામાં ચર્ચા કરવામાં આવી હતી જ્યારે આ કેસ અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટના લખનૌ બેંચમાં તાજમહેલના 22 ઓરડાઓ ખોલવા માટે ગયો હતો. દરમિયાન, તેમણે દાવો કર્યો હતો કે આ મિલકત જયપુર રોયલ પરિવારની છે. દીયાએ કહ્યું- જયપુર શાહી પરિવારનો કોર્ટ કેસમાં ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે. તત્કાલીન રાજા જેઇંગિંગના સમય સુધી આ મિલકત જયપુરનો એક ભાગ હતી.

તેમજ મોગલોએ દબાણ હેઠળ આ મિલકત હાંસલ કરી. ત્યારબાદ શાહજહાંનો વિરોધ ન હતો. સંપત્તિના રેકોર્ડ્સમાંથી કેટલાક અવતરણો જયપુરના પોથિખેનામાં મળી શકે છે. આ સિવાય પુરાવા પણ છે. આ ઇતિહાસકારો સાથે મળી શકે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.