આજકાલ સૂકા ફળો સાથે બીજ ખાવાનો વલણ છે. ખાવા માટે સ્વાદિષ્ટ કરતાં બીજ વધુ ફાયદાકારક છે. બીજ ખાવાથી તણાવ દૂર કરવામાં મદદ મળે છે. હૃદય, બ્લડ પ્રેશર અને ડાયાબિટીઝવાળા દર્દીઓને બીજ ખાવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. જો વાળ ખરવાની સમસ્યા હોય, તો પછી બીજ ખાવાથી વાળ સ્વસ્થ થાય છે. તે છે, બીજ તમારા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. તમે તરબૂચ, તડબૂચ, કોળા, સૂર્યમુખી, અળસી, ચિયા અને કાકડી-કાકડીના બીજ ખાઈ શકો છો. મિક્સ બીજ બજારમાં ઘણું મેળવવાનું શરૂ કર્યું છે. તેમાં શેકેલા બીજ શામેલ છે જે તમારા માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. અમને જણાવો કે તમારે કયા બીજ ખાવા જોઈએ અને તેમના તરફથી શું ફાયદા છે.

1- સાકર ટેટ્ટીના બીજ-

Image Credit

સાકર ટેટ્ટીના બીજ પોષક તત્વોનું સ્ટોરહાઉસ છે. તેમને ખાવાથી, તમે દિવસભર ઉર્જાસભર રહેશો. સાકર ટેટ્ટીનાનાં બીજ ઝીંક, પોટેશિયમ, મેંગેનીઝ, સોડિયમ, કેલ્શિયમ, આયર્ન, પ્રોટીન, ફાઇબર અને કાર્બોહાઇડ્રેટ્સના સારા સ્રોત છે. તમારે તેમને તમારા આહારમાં શામેલ કરવું આવશ્યક છે. તરબૂચનાં બીજ ખાવાથી હૃદય સ્વસ્થ રહે છે. આ ટાઇપ -2 ડાયાબિટીઝનું જોખમ ઘટાડે છે. તરબૂચનાં બીજ પણ વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે.

2- અળસીનું બીજ-

Image Credit

અળસીનું હૃદય માટે ખૂબ સારું માનવામાં આવે છે. ફ્લેક્સસીડ ખાવાથી, શરીરને પુષ્કળ ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ્સ મળે છે. ત્વચા, વાળ અને પાચનમાં વજન ઘટાડવા માટે અળસી ફાયદાકારક છે. અળસીમાં આયર્ન, પોટેશિયમ, ફોસ્ફરસ, કેલ્શિયમ, સોડિયમ અને પુષ્કળ ફાઇબર હોય છે. જે લોકો બ્લડ પ્રેશર, અસ્થમા, ડાયાબિટીઝ, હૃદય અને પેટને લગતા રોગોથી પરેશાન હોય છે, તે અળસીનું ખાવા જ જોઈએ.

3- તરબૂચ બીજ-

Image Credit

તરબૂચ એ એક ફળ છે જેના બીજ પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે. કેટલાક લોકો તરબૂચનાં બીજ ફેંકી દે છે, પરંતુ તમને એ જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે તરબૂચ બીજ મેગ્નેશિયમ, પોટેશિયમ, ફોસ્ફરસ અને કોપર જેવા ઘણા પોષક તત્વોમાં સમૃદ્ધ છે. તેમને સૂકવવા અને છાલવા અને તેમને ખાવાથી શરીરમાં શક્તિ આવે છે. તડબૂચ બીજ ડાયાબિટીઝ અને હૃદયના દર્દીઓ માટે પણ ફાયદાકારક છે.

4- કોળાના બીજ-

ખાવાથી કોળાના બીજ રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે અને તાણ જેવી સમસ્યાઓ પણ દૂર કરે છે. કોળાના બીજ પણ અનિદ્રાની સમસ્યાને દૂર કરે છે. કેન્સર અને હાઈ બ્લડ પ્રેશર જેવા ગંભીર રોગોની સારવારમાં કોળાના નાના બીજનો ઉપયોગ થાય છે. આમાં મેગ્નેશિયમ, વિટામિન-બી, વિટામિન ઇ, વિટામિન સી અને ઝીંક શામેલ છે.

5- ચિયા બીજ-

Image Credit

ચિયાના બીજને સુપરફૂડ્સ કહેવામાં આવે છે. ચિયાના બીજમાં ઘણાં કેલ્શિયમ, આયર્ન, મેગ્નેશિયમ અને પોટેશિયમ હોય છે. આ વજન ઘટાડવામાં, કબજિયાતને દૂર કરવામાં અને હૃદયની હળદરને રાખવામાં મદદ કરે છે. ચિયા ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ્સ અને ખનિજોથી ભરેલી છે. હૃદય બ્લડ પ્રેશર અને અન્ય ઘણી સમસ્યાઓ દૂર કરે છે.

ખાસ નોંધ : આ લેખમાં ઉલ્લેખિત પદ્ધતિ, પદ્ધતિઓ અને દાવાની અમે પૃષ્ઠ કરતા નથી. તેમને ફક્ત સૂચનો તરીકે લો. આવી કોઈપણ સારવાર/દવા/આહારનો અમલ કરતા પહેલા ડૉક્ટરની સલાહ લેવાની ખાતરી કરો.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.