અંગ દાનને મહાદન માનવામાં આવે છે. અંગ દાન જીવન માટેના ભેટો જેવું જ છે. અંગનું દાન આપીને, આપણે કોઈપણ જરૂરિયાતમંદનું જીવન બચાવી શકીએ છીએ. અંગ દાન આ સમાજ માટે ચમત્કારથી ઓછું નથી. આપણે બધા જાણીએ છીએ કે આ દુનિયામાં જન્મેલી વ્યક્તિ, તે ચોક્કસપણે એક દિવસ આ દુનિયાને છોડી દે છે, પરંતુ કોઈ વ્યક્તિનું શું થાય છે તે વિશે કોઈ કહી શકશે નહીં. અચાનક, આગલી વખતે હસતી વ્યક્તિનું શું થશે? તેના વિશે કોઈને ખબર નથી. એવું કહેવામાં આવે છે કે ચેરિટી સિવાય કોઈ મોટો ધર્મ નથી. જ્યારે અંગ દાન કરવામાં આવે છે, ત્યારે તેનું મહત્વ વધુ વધે છે કારણ કે લોકો અંગ દાનથી નવું જીવન મેળવે છે.

Image Credit

રોજિંદા લોકો અકસ્માતોમાં પોતાનો જીવ ગુમાવે છે, જેના અંગોને અન્યને જીવન આપી શકાય છે. દરમિયાન, દિલ્હી આઈમ્સમાં 6 વર્ષની -વર્ષની મગજની મૃત છોકરીએ 5 લોકોને નવું જીવન આપ્યું છે, ત્યારબાદ તે દિલ્હી આઈમ્સના ઇતિહાસમાં દાન આપવાની સૌથી નાની છોકરી બની છે. ખરેખર, અમે તમને જે છોકરી વિશે કહી રહ્યા છીએ તેનું નામ રોલી પ્રજાપતિ છે. રોલીને ગયા મહિને એટ્ટરપ્રદેશના નોઇડામાં એટલે કે એપ્રિલમાં અજાણ્યા હુમલાખોરો દ્વારા માથામાં ગોળી વાગી હતી. જેના કારણે રોલી કોમામાં ગયો. તે એઇમ્સ, દિલ્હીમાં સારવાર લઈ રહ્યો હતો પરંતુ ડોકટરોએ તેને મગજ મૃત જાહેર કર્યો હતો.

Image Credit

એઆઈઆઈએમએસના વરિષ્ઠ ન્યુરોસર્જન ડૉ. દીપક ગુપ્તાએ ન્યૂઝ એજન્સી એએનઆઈને જણાવ્યું હતું કે, “સાડા સાડા 6 વર્ષની છોકરી રોલી, 27 એપ્રિલના રોજ હોસ્પિટલમાં પહોંચી હતી. તેના મનમાં એક ગોળી હતી. મગજને સંપૂર્ણપણે નુકસાન થયું હતું. તે મગજની મૃત હાલતમાં લગભગ હોસ્પિટલમાં પહોંચી ગઈ હતી. તેથી અમે પરિવારના સભ્યો સાથે વાત કરી. ” તે જ સમયે, માતાપિતાએ છોકરીના અંગોને દાન આપવાનું નક્કી કર્યું. આઇમ્સ ન્યુરોસર્જન ડો. દીપક ગુપ્તાએ કહ્યું કે “અમારી ટીમ બાળકના માતાપિતા સાથે બેઠી અને દાનની વાત કરી. અમે માતાપિતાને સલાહ આપી અને તેમની સંમતિ માંગી કે શું તેઓ અન્ય બાળકોના જીવ બચાવવા આદેશ આપેલ દાન આપવા માટે ઉત્સુક છે કે નહીં.

Image Credit

યુવતીના માતાપિતા અંગનું દાન કરવા સંમત થયા હતા અને તેની સાથે સંમત થયા હતા. ” એઆઈઆઈએમએસ ડૉક્ટરએ રોલીના માતાપિતાને અંગનું દાન કરવા અને 5 લોકોના જીવ બચાવવા બદલ પ્રશંસા કરી. બાળકનું યકૃત, કિડની, કોર્નિયા, હાર્ટ વાલ્વ દાન કરવામાં આવ્યું છે. તમને જણાવીએ કે આ અંગ દાનથી, રોલી આઈમ્સ દિલ્હીના ઇતિહાસમાં સૌથી નાનો દાતા બની જાય છે. આઈઆઈએમએસના વરિષ્ઠ ન્યુરોસર્જન ડોક્ટર દીપક ગુપ્તાએ કહ્યું કે “અંગ દાન વિશે વધુ માહિતી ન હોવા છતાં, અમે આ પગલું ભરવા બદલ માતાપિતાના ખૂબ આભારી છીએ. તે જીવન બચાવવાના મહત્વને સમજી ગયો. ” આઇમ્સ ન્યુરોસર્જનએ જાહેર કર્યું કે “અમે 1994 માં અહીં અંગ દાન સુવિધા શરૂ કરી. મારી માહિતી અનુસાર, અમારી પાસે દિલ્હી-એનસીઆરમાં આવા યુવાન અંગ દાતાઓ નથી. ”

Image Credit

તે જ સમયે, માતાપિતાએ તેમની પુત્રીના અંગો દાન કરવાની વાત કરી. રોલીના પિતા હાર્નારાયણ પ્રજાપતિએ અનીને કહ્યું હતું કે “ડૉ. ગુપ્તા અને તેમની ટીમે અમને દાન આપવાની સલાહ આપી હતી કે અમારું બાળક અન્ય બાળકોના જીવન બચાવી શકે.” અમે તેના વિશે વિચાર્યું અને નક્કી કર્યું કે તે અન્ય લોકોની મદદથી જીવે છે અને અન્ય લોકોને સ્મિત કરશે. ” તે જ સમયે, રોલીની માતા પૂનમ દેવીએ ભાવનાત્મક રીતે ઉલ્લેખ કર્યો કે તેની પુત્રી તેને છોડી ગઈ છે પરંતુ અન્ય લોકોના જીવ બચાવવામાં સફળ રહી છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.