રાજ કપૂર, જેને રણબીર રાજ કપૂર તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, તે ફિલ્મ ઈન્ડસ્ટ્રીનું એક મોટું નામ હતું. તેઓ માત્ર એક મહાન અભિનેતા જ નહીં પણ એક મહાન નિર્માતા-નિર્દેશક પણ હતા. તેમને હિન્દી સિનેમાના શોમેન પણ કહેવામાં આવતા હતા. રાજ કપૂરને ત્રણ રાષ્ટ્રીય ફિલ્મ પુરસ્કારો અને 11 ફિલ્મફેર પુરસ્કારો મળ્યા હતા.

તેમની ફિલ્મોએ સમગ્ર વિશ્વના પ્રેક્ષકોને દિવાના બનાવ્યા, ખાસ કરીને એશિયા અને યુરોપમાં, તેમની મજબૂત ચાહક અનુસરણ હતી. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે રાજ કપૂર ફિલ્મોમાં હીરો બનતા પહેલા મજૂર તરીકે પણ કામ કરી ચૂક્યા છે. વાસ્તવમાં, જ્યારે રાજ કપૂર ફિલ્મોમાં તેમની સફર શરૂ કરવા માંગતા હતા, ત્યારે તેમના પિતા અને સુપરસ્ટાર પૃથ્વીરાજ કપૂરે તેમને બોમ્બે ટોકીઝમાં મજૂર તરીકે કામ કરાવ્યું જેથી તેઓ શૂન્યથી તેમની કારકિર્દીની શરૂઆત કરી શકે.

Image Credit

રાજ કપૂરે પણ તેના પિતાની વાત માનીને બોમ્બે ટોકીઝમાં કામ કરવાનું શરૂ કર્યું, તે લાઇટો ઉંચકતો, સેટ સાફ કરતો અને ક્યારેક સેટ પર હાંફતો પણ મૂકતો. આટલા મોટા સ્ટારનો પુત્ર હોવા છતાં તે મજૂરીની સાથે અન્ન પણ ખાતો હતો. એ દિવસોમાં બોમ્બે ટોકીઝ ‘જ્વાર ભાટા’ નામની ફિલ્મ બનાવી રહી હતી જેમાં દિલીપ કુમાર મુખ્ય ભૂમિકામાં હતા. દિલીપ અને રાજ કપૂર સારા મિત્રો હતા. રાજ કપૂરને અહેસાસ થવા લાગ્યો કે હું એ ફિલ્મમાં મજૂરી કરી રહ્યો છું જેનો હીરો મારો મિત્ર છે.

મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, રાજ કપૂર આનાથી એટલો ગુસ્સે થયો કે તેણે હથોડી વડે સેટનો અમુક ભાગ તોડી નાખ્યો. આ અંગે રાજ કપૂરે એક ઈન્ટરવ્યુમાં કહ્યું હતું કે, ‘સુપરસ્ટારનો દીકરો હોવાનો ફાયદો મજૂર બનવામાં નથી મળ્યો, પરંતુ જ્યારે આ સેટ પડ્યો ત્યારે મને તેનો ફાયદો મળ્યો’. આ ઘટના પછી રાજ કપૂર સમજી ગયા કે તેઓ અહીંયા બીજાઓ સાથે પોતાની સરખામણી ન કરવાનું શીખવા આવ્યા છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.