મિત્રો, કલ્પના કરો કે તમને એવી જગ્યાએ થોડા દિવસ રહેવાનું કહેવામાં આવે છે જ્યાં ખાવા માટે શાકભાજી હોય, પરંતુ શાકભાજીમાં નાખવા માટે મસાલા કે મીઠું ન હોય. મસાલાને જરા બાજુએ મૂકી દઈએ, જરા કલ્પના કરો કે શાકમાં નાખવા માટે મીઠું નથી, તો તમે એ જગ્યાએ કેટલા દિવસ રહેવાનું પસંદ કરશો? કદાચ એક દિવસ માટે નહીં કારણ કે મીઠું એ શાકનું જીવન છે, ભલે તમે મીઠા સિવાય બીજું કંઈપણ ખાદ્યપદાર્થોમાં નાખો તો પણ તમને ખોરાકનો સ્વાદ નહિ લાગે.

પરંતુ શું તમે જાણો છો કે દુનિયામાં એક એવી જગ્યા છે જ્યાં લોકો રેતી અને માટી ઉમેરીને પોતાનું ભોજન બનાવે છે. આપણા માટે આ માનવું થોડું અઘરું છે, પણ આ સો અનન સત્ય છે. ઈરાનનું હોમુર્ઝ આઈલેન્ડ એકમાત્ર સ્થળ છે. અહીંના લોકો ભોજનમાં મીઠું કે મસાલો ઉમેરતા નથી, પરંતુ અહીં માટી અને રેતી નાખે છે અને તે ખાદ્યપદાર્થને ખૂબ જ ઉત્સાહથી ખાય છે.

હવે તમે વિચારતા જ હશો કે લોકો માટી ઉમેરીને ભોજન કેમ રાંધે છે. આનાથી તેમના સ્વાસ્થ્યને કોઈ નુકસાન તો નથી થતું? તો મિત્રો, જવાબ છે હા, તેનાથી તેમના સ્વાસ્થ્યને નુકસાન નથી પરંતુ ફાયદો થાય છે. ઈરાનના હોર્મુઝ દ્વીપની જમીનમાં મીઠું, આયર્ન અને અન્ય પોષક તત્વો મળી આવે છે જે લોકો માટે આરોગ્યપ્રદ છે અને આ જ કારણ છે કે અહીંના લોકો માટી અને રેતીથી ખોરાક રાંધે છે. જો કે, આ માટીને પહેલા સારી રીતે સાફ કરવામાં આવે છે. હોર્મુઝ આઇલેન્ડને રેઇન્બો આઇલેન્ડ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે કારણ કે અહીંની માટી અને રેતી રંગબેરંગી છે. તેને પૃથ્વી પરનું સ્વર્ગ કહેવું ખોટું નહીં હોય.

Image Credit

જે લોકો આ ટાપુની મુલાકાત લે છે તેઓ અહીંની સૌથી પ્રખ્યાત વાનગીનો સ્વાદ લેવાનું ભૂલતા નથી. આ વાનગી માછલીમાંથી તૈયાર કરવામાં આવે છે. માછલીને સારી રીતે સાફ કરીને, નારંગીની છાલથી મેરીનેટ કરવામાં આવે છે અને રેતી અને માટીમાંથી બનાવેલા ખાસ મસાલાઓથી કોટેડ કરવામાં આવે છે અને બે દિવસ સુધી ધુમાડામાં રાખવામાં આવે છે, પછી આ વાનગી તૈયાર છે. જો તમે અહીં જવાનું વિચારી રહ્યા હોવ તો આ વાનગીનો સ્વાદ લેવાનું ભૂલશો નહીં.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.