વિજ્ઞાન અને ટેક્નોલોજી અને આવિષ્કારના સંદર્ભમાં ચીન સતત નવું લખી રહ્યું છે. હાલમાં જ તેણે નકલી સૂરજ બનાવ્યો છે. તેનું પરીક્ષણ લાંબા સમયથી ચાલી રહ્યું છે. આ દરમિયાન એક મહત્વપૂર્ણ સમાચાર સામે આવ્યા છે. રિપોર્ટ અનુસાર, આ નકલી સૂર્યએ 17 મિનિટ સુધી વાસ્તવિક સૂર્ય કરતાં 5 ગણું વધારે તાપમાન જનરેટ કર્યું. આવો જાણીએ આ નકલી સૂર્ય સાથે જોડાયેલી કેટલીક વધુ માહિતી.

Image Credit

રિપોર્ટ અનુસાર, આ નકલી સૂર્યનું નામ EAST (એક્સપેરિમેન્ટલ એડવાન્સ્ડ સુપરકન્ડક્ટિંગ ટોકમાક) છે. તાજેતરમાં, પરીક્ષણ દરમિયાન, 1056 સેકન્ડ માટે 70 મિલિયન ડિગ્રી સેલ્સિયસ તાપમાન જનરેટ થયું હતું. આ વાસ્તવિક સૂર્યના તાપમાન કરતાં 5 ગણું વધારે છે. જો તેનું તાપમાન આવું જ રહેશે તો ચીનમાં વીજળીની સમસ્યા ખતમ થઈ જશે.

આ નકલી સૂર્યે અગાઉ મે 2021માં 101 સેકન્ડ માટે 120 મિલિયન ડિગ્રી સેલ્સિયસ તાપમાન જનરેટ કર્યું હતું. વાસ્તવિક સૂર્યના કેન્દ્રમાં લગભગ 15 મિલિયન ડિગ્રી સેલ્સિયસ તાપમાન હોય છે, પરંતુ નકલી સૂર્ય તેના કરતા 2 ગણું વધુ તાપમાન પેદા કરે છે. ટૂંક સમયમાં આ નકલી સૂર્યથી સમગ્ર ચીનમાં વીજળી પહોંચાડવાનું કામ ચાલી રહ્યું છે.

Image Credit

આ કૃત્રિમ સૂર્યને ચીનના પૂર્વ અનહુઈ પ્રાંતમાં બનાવવામાં આવ્યો છે. EAST જે રીતે કામ કરે છે તેના વિશે વાત કરતાં, તે સુપરહીટિંગ પ્લાઝમા પર કામ કરે છે. એટલે કે, દ્રવ્યના ચાર સ્વરૂપોમાંથી એકમાંથી હકારાત્મક આયનો અને અત્યંત ઉર્જાથી ભરપૂર મુક્ત ઈલેક્ટ્રોન ડોનટ આકારના રિએક્ટર ચેમ્બરમાં મૂકવામાં આવે છે અને ઝડપથી ફેરવાય છે. જેના કારણે ચુંબકીય શક્તિનું અદભૂત સ્તર સર્જાય છે. આ ખૂબ જ મુશ્કેલ પ્રક્રિયા છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.