સૂર્ય પૃથ્વી પર પ્રકાશનો સૌથી મોટો સ્ત્રોત છે. જે સમગ્ર વિશ્વને પ્રકાશ આપે છે. તમામ જીવન પ્રકાશમાંથી અસ્તિત્વ ધરાવે છે. જ્યારે સૂર્ય ન હોય ત્યારે શું થશે? તમારા મનમાં એક જિજ્ઞાસા અવશ્ય હશે કે સૂર્ય તેની ઊર્જા ક્યાંથી મેળવે છે? વૈજ્ઞાનિકોએ તમારા મનમાં ઉઠતા પ્રશ્નોનો ખુલાસો કર્યો છે. આ જાણીને દરેક લોકો દંગ રહી જશે. જ્યારે પ્રકાશના કિરણો પૃથ્વી પર પહોંચે છે, ત્યારે છોડ પ્રકાશસંશ્લેષણની પ્રક્રિયા દ્વારા પોતાનો ખોરાક બનાવે છે. પૃથ્વી પરના તમામ જીવોનું જીવન પ્રત્યક્ષ કે પરોક્ષ રીતે છોડ પર નિર્ભર છે. વિશ્વના સજીવોનું અસ્તિત્વ પ્રકાશ પર આધારિત છે. પ્રકાશની ગેરહાજરીમાં પૃથ્વી અંધારી હશે. પાણી બાષ્પીભવન થશે નહીં. છોડ પોતાનો ખોરાક જાતે બનાવી શકશે નહીં. જેના કારણે પર્યાવરણનું સંતુલન ખોરવાશે. જેના કારણે તમામ જીવોનું જીવન જોખમમાં મુકાશે.

Image Credit

જણાવી દઈએ કે હોવર્ડ કોલેજ ઓબ્ઝર્વેટરી, સ્મિથસોનિયન એસ્ટ્રોફિઝિકલ ઓબ્ઝર્વેટરી અને સેન્ટર ફોર એસ્ટ્રોફિઝિક્સના વૈજ્ઞાનિકોએ એક નવી શોધ કરી છે. પાઓલા ટેસ્ટા વિજ્ઞાની અનુસાર, સૂર્યના જીવન ચક્રની ગણતરી માટે, તેમાં થતી પરમાણુ પ્રતિક્રિયાને આધાર માનવામાં આવે છે. તેમણે કહ્યું છે કે આગામી 5 અબજ વર્ષોમાં સૂર્યનું જીવન સમાપ્ત થઈ જશે. વૈજ્ઞાનિકોના નવા અભ્યાસમાં આ વાત સ્પષ્ટ થઈ છે. પ્રતિક્રિયાના આધારે, વૈજ્ઞાનિકોએ સૂર્યના જીવનકાળની છેલ્લી તારીખ નક્કી કરી છે.

Image Credit

વૈજ્ઞાનિક પાઓલા અનુસાર, વર્ષ 1930 પહેલા, સૂર્યની ઊર્જાનું કેન્દ્ર ગુરુત્વાકર્ષણ બળ માનવામાં આવતું હતું. આ પછી, નિષ્ણાતોએ શોધ્યું છે કે સૂર્યની શક્તિનું કેન્દ્ર ગુરુત્વાકર્ષણ બળ નથી પરંતુ ઊર્જાનો સ્ત્રોત પરમાણુ પ્રતિક્રિયા છે. જે દિવસે પરમાણુ પ્રતિક્રિયાની શક્તિ સમાપ્ત થશે, સૂર્ય પણ બળીને રાખ થઈ જશે. આખી પૃથ્વી પર અંધકાર છવાઈ જશે. પૃથ્વી પર જીવનનો અંત આવશે.

Image Credit

વૈજ્ઞાનિકોના મતે આપણા સૌરમંડળનું કેન્દ્ર સૂર્ય છે. જે પૃથ્વી પર ઊર્જાનો કુદરતી સ્ત્રોત છે. નિષ્ણાતોનું માનવું છે કે બ્રહ્માંડમાં સૂર્ય કરતાં 100 ગણા મોટા તારાઓ છે. સૂર્ય આપણા જીવનનો સારો સ્ત્રોત છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.