વૈશ્વિક રોગચાળાના કોરોના વાયરસ સમગ્ર વિશ્વમાં પાયમાલ કરી રહ્યા છે, પરંતુ હાલના સમયમાં, ભારતમાં સ્થિતિ મોટાભાગે કથળી છે. કોવિડની બીજી તરંગ દેશમાં દરરોજ લાખો ચેપગ્રસ્ત દર્દીઓ મેળવી રહી છે. નિષ્ણાતો આ જીવલેણ વાયરસ સામે રક્ષણ માટે શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવવા સલાહ આપી રહ્યા છે. આવી સ્થિતિમાં, લોકો ઘણા પ્રકારના ઘરેલું ઉપચારનો ઉપયોગ કરી રહ્યા છે. તે જ સમયે, આ રોગચાળા અંગે સોશિયલ મીડિયા પર વિવિધ અફવાઓ ફેલાવવામાં આવી રહી છે. આવી જ પોસ્ટ આજકાલ સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થઈ રહી છે, જેમાં દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે ચા પીવાથી કોરોના ચેપથી બચી શકાય છે.

Image Credit

સોશ્યલ મીડિયા પર વાયરલ થયેલી એક પોસ્ટમાં દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે કે ચા પીવાથી કોરોના ચેપને રોકી શકાય છે. આ વાયરલ પોસ્ટનું શીર્ષક છે ‘ચા પીવો અને પુષ્કળ ચા પીવો, ચા પીનારાઓ માટે સારા સમાચાર’ છે. આ પોસ્ટએ દાવો કર્યો છે કે દિવસમાં ત્રણ વખત ચા પીવાથી કોરોના થશે નહીં. જો કે, ગયા વર્ષે પણ દેશના ઘણા લોકો માને છે કે ચાના સેવનથી કોરોના રોકી શકાય છે.

Image Credit

વાયરલ પોસ્ટ મુજબ એવું કહેવામાં આવે છે કે યુએસની પ્રખ્યાત સીએનએન ન્યૂઝ ચેનલ અનુસાર, ચીનના પ્રખ્યાત કોરોના વાયરસ નિષ્ણાત ડૉ. લી વેનલીંગે તેમના મૃત્યુ પહેલાં જણાવ્યું છે કે કેમિકલ મેથિલક્સેન્થિન, થિયોબ્રોમિન અને થિયોફાઇલિન કોરોના વાયરસને મારી શકે છે. અને ત્રણેય કેમિકલ ટી માં મળી આવે છે. આવી સ્થિતિમાં, જો કોઈ દિવસમાં ત્રણ કપ ચા પીવે છે, તો તે કોરોના વાયરસથી ચેપ લાગશે નહીં.

અમને જણાવી દઈએ કે આ પોસ્ટ વાયરલ થતાં પીઆઈબી તરફથી સ્પષ્ટતા થઈ છે. પીઆઈબીની ફેક્ટ ચેક ટીમ મુજબ, વાયરલ થઈ રહેલી આ પોસ્ટમાં કરેલો દાવો એકદમ નકલી છે. કારણ કે ત્યાં કોઈ વૈજ્ઞાનિક પુરાવા નથી કે ચાના સેવનથી કોવિડ -19 ના ચેપનું જોખમ ઓછું થઈ શકે છે.

Image Credit

કોરોના વાયરસ રોગચાળા સામે લડવા માટે, કોઈ પણ સમાચાર પર વિશ્વાસ કરતાં પહેલાં તે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કે તમે તેની તપાસ કરી લો. બનાવટી સમાચાર સાથે વ્યવહાર કરવા માટે ઇન્ફર્મેશન બ્યુરો (પીઆઇબી) દ્વારા પીઆઈબી ફેક્ટ ચેક ટીમની રચના કરવામાં આવી છે. તમે પીઆઈબી ફેક્ટ ચેક ટીમ દ્વારા કોઈપણ સંદેશની પ્રામાણિકતા પણ ચકાસી શકો છો.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *