નેવુંના દાયકામાં સાદગીમાં બધાના દિલ જીતનારા એક શો માલગુડી ડેઝ છે. આર.કે. નારાયણની વાર્તાઓ પર આધારિત આ ટેલિવિઝન શ્રેણી 1987 માં પ્રસારિત થઈ હતી. શંકર નાગ તેના ડાયરેક્ટર હતા. આ ટીવી સિરીઝમાં ગિરીશ કર્નાડ જેવા મજબૂત કલાકારો હતા, ત્યારે ‘સ્વામી’ ની ભૂમિકામાં માસ્ટર મંજુનાથની નિર્દોષતાએ બધાના દિલ જીતી લીધા. ‘રામાયણ’ ના ટેલિકાસ્ટ પહેલાં માલગુડી ડેઝ અને તેના માલિક દૂરદર્શન પર સૌથી વધુ લોકપ્રિય હતા. ત્યારબાદ ઘણું બદલાયું છે. માસ્ટર મંજુનાથ હવે મંજુનાથ નાયકર બન્યા છે.

Image Credit

મંજુનાથ નાયકરે અભિનયની દુનિયાને અલવિદા કહી દીધી છે. તે હવે જનસંપર્ક સલાહકાર તરીકે કામ કરે છે. બેંગ્લોરમાં જન્મેલા મંજુનાથ હવે મૈસુરમાં રહે છે. તે યુગમાં, દરેકને પોતાનું લાગે છે. આજે પણ, એવા લોકોની કમી નથી કે જે યુટ્યુબ અને અન્ય ઇન્ટરનેટ પ્લેટફોર્મ પર ‘માલગુડી ડેઝ’ જુએ છે અને ‘સ્વામી’ ની પ્રશંસા કરે છે.

Image Credit

મંજુનાથે ત્રણ વર્ષની ઉંમરે અભિનય શરૂ કર્યો. તે 11 વર્ષનો હતો જ્યારે તેને માલિકની ભૂમિકા મળી. જોકે, તેણે વર્ષની વયે જ અભિનયની શરૂઆત કરી હતી. મંજુનાથે તેની અભિનય કારકિર્દીની 68 ફિલ્મોમાં કામ કર્યું હતું. જેમાં કન્નડ, તેલુગુ અને હિન્દી ફિલ્મોનો સમાવેશ થાય છે.

‘સ્વામી’ ના પાત્રથી મંજુનાથ 6 આંતરરાષ્ટ્રીય અને 1 રાજ્ય એવોર્ડ મળ્યો છે. 1990 ના અમિતાભ બચ્ચન ફિલ્મ અગ્નિપથમાં, મંજુનાથે જુનિયર વિજય દીનાનાથ ચૌહાણની ભૂમિકા ભજવી હતી. હિન્દી ફિલ્મોમાં તેનું આ છેલ્લું પાત્ર છે.

Image Credit

તે રસપ્રદ છે કે મંજુનાથની અભિનય કારકીર્દિ નિર્દોષ ઉંમરે ચમકતી હતી, તેમ છતાં તેણે તેને 19 વર્ષની ઉંમરે છોડી દીધી. તેમણે અંગ્રેજી ભાષામાંથી સ્નાતક થયા અને સમાજશાસ્ત્રમાં માસ્ટર ડિગ્રી મેળવી. આ સિવાય તેણે સિનેમેટોગ્રાફીમાં ડિપ્લોમા પણ કર્યો હતો.

Image Credit

મંજુનાથે પણ લગ્ન કર્યા છે. તેણે એથ્લીટ સ્વર્ણરેખા સાથે લગ્ન કર્યાં છે. મંજુનાથ એક ઇન્ટરવ્યુમાં કહે છે, ‘મેં ફિલ્મો પછી મારો અભ્યાસ પૂરો કર્યો. બેંગ્લોરમાં રહેતા દરેક અન્ય વ્યક્તિની જેમ મેં પણ આઇટી ક્ષેત્રમાં કામ કરવાનું શરૂ કર્યું. પણ 9 થી 5 ની નોકરી કરી શક્યા નહીં. ‘

Image Credit

મંજુનાથના લગ્નને 7 વર્ષ થયા છે. ‘સ્વામી’ ની તેમની ભૂમિકા અંગે મંજુનાથ કહે છે, ‘હું ત્યારે નાનો હતો. આર.કે. નારાયણ જી દ્વારા લખેલી વાર્તાઓ તે સમયે એટલી સમજી ન હતી. પરંતુ આજે મને ગર્વ છે કે હું માલગુડી દિવસોનો ભાગ બની ગયો છું. ‘

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *