વિશ્વમાં ખોરાકની અછત નથી. અત્યારે ખોરાકનો શોખીન હોવું કે ખોરાકનો ખૂબ શોખ કરવો એ એક ફેશન છે. લોકોને એવું કહેતા જોવા મળે છે કે આઈ એમ વેરી મચ લવ ટૂ ઈટ …

પરંતુ શું તમે જાણો છો કે ઇતિહાસમાં એક રાજા રહ્યો છે જેમને ભોજનનો ખૂબ શોખ હતો, તેની પાસે રોજ નાસ્તામાં માત્ર એક કપ મધ, 150 કેળા, સાડા 4 કિલો ચોખાસાથે તે દરરોજ નાસ્તો કરતો હતો. ચિકન અને વિવિધ મીઠાઈઓ સામેલ હતી. આ રાજા ખાવા માટે જ જીવતા હતા.

Image Credit

આ રાજાનું નામ મહમદ બેગડા છે. તેઓ ગુજરાતના છઠ્ઠા સુલતાન રહ્યા છે. મહમદ બેગડાએ 13 વર્ષની ઉંમરે સિંહાસન મેળવ્યું અને લગભગ 52 વર્ષ સુધી ગુજરાતમાં શાસન કર્યું. એમ કહેવામાં આવે છે કે બેગડા તેમના રાજવંશનો સૌથી પ્રખ્યાત રાજા હતો.

Image Credit

તેમનું અસલી નામ મહમૂદ શાહ પ્રથમ હતું. પાછળથી ઘણા પ્રદેશોમાં વિજય મેળવ્યો અને તેના રાજ્યમાં ભળી ગયા બાદ તેમને બેગારાની પદવી આપવામાં આવી. એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે ગિરનાર સામ્રાજ્ય પર કબજો કર્યા પછી તેણે ઇસ્લામ ધર્મ સ્વીકાર્યો હતો. એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે મહમદ બેગડા ખૂબ સુંદર રાજા હતા. તેની દાઢી ખૂબ મોટી હતી. તેની દાઢી તેની કમર સુધી લાંબી હોવાનું કહેવામાં આવે છે.

મહમદ બેગડા વિશેની એક વાત ખૂબ પ્રખ્યાત છે. તેણે એક દિવસમાં ઓછામાં ઓછું 35 કિલો ખોરાક ખાધો. તેઓએ એક વાટકી મધ, એક વાટકી ઘી અને સવારના નાસ્તામાં 150 જેટલા કેળા ખાધા. એટલું જ નહીં, રાત્રે સિરાનીની જમણી અને ડાબી બાજુએ તેને ખોરાક આપવામાં આવ્યો હતો જેથી ભૂખ લાગતી વખતે તે ખોરાક લઈ શકે. રાજાને રાત્રે ભૂખ લાગતી હતી, ત્યારે તે રાત્રે પણ તેના ભોજનની વ્યવસ્થા કરતો હતો.

Image Credit

સ્થિતિ એવી હતી કે તેમના ખોરાકનું કુલ વજન 35 થી 37 કિલો જેટલું હતું, તે પણ દરરોજ. એવું કહેવામાં આવે છે કે એકવાર રાજાને પણ તેને ઝેર આપવાનો પ્રયત્ન કરવામાં આવ્યો, તે દરરોજ તેના ખોરાકમાં થોડું માત્રામાં ઝેર ખાવા લાગ્યું અને તેના શરીરનું અનુકરણ કરવાનું શરૂ કર્યું, એટલે કે, તેણે પોતાને ઝેર ખાવા માટે સક્ષમ બનાવ્યો, જેથી ભવિષ્યમાં કોઈ ઝેર આપીને મારી ન શકે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *