ભારતીયો વિશ્વના લગભગ દરેક દેશમાં, દરેક ખૂણામાં રહે છે. કેટલાક એવા દેશો છે જ્યાં ભારતીયોની વસ્તી ઘણી વધારે છે. જો આપણે આવા દેશોને ‘મીની હિન્દુસ્તાન’ કહીએ તો તે ખોટું નહીં થાય. દક્ષિણ પ્રશાંત મહાસાગરના મેલેનેશિયામાં એક સમાન ટાપુ દેશ છે, જ્યાં લગભગ 37 ટકા વસ્તી ભારતીય છે અને તેઓ આ દેશમાં સેંકડો વર્ષોથી જીવી રહ્યા છે. આ જ કારણ છે કે અહીંની રાજકીય ભાષામાં હિન્દીનો પણ સમાવેશ થાય છે, જે અવધિ તરીકે વિકસિત છે.

Image Credit

બ્રિટને વર્ષ 1874 માં આ ટાપુને પોતાના નિયંત્રણમાં લઈ લીધું હતું અને તેને વસાહત બનાવ્યું હતું. આ પછી, તે હજારો ભારતીય મજૂરોને અહીં પાંચ વર્ષના કરાર પર શેરડીનાં ખેતરોમાં કામ કરવા માટે લાવ્યો હતો અને તેમની સામે એક શરત મૂકી હતી કે પાંચ વર્ષ પૂરા થયા પછી તેઓ જવા ઇચ્છે તો જઇ શકે છે, પણ તેમનો પોતાનો ખર્ચ અને જો તેઓ વધુ પાંચ વર્ષ સુધી કામ કરશે, તો બ્રિટીશ જહાજો તેમને ભારતમાં પરિવહન કરશે. આવી સ્થિતિમાં, મોટાભાગના મજૂરોએ કામ કરવું યોગ્ય માન્યું, પરંતુ પાછળથી તેઓ ભારત પાછા ન આવી શક્યા અને ફીજી થકી રહ્યા. જો કે, 1920 અને 1930 ના દાયકામાં, હજારો ભારતીયો સ્વેચ્છાએ અહીં આવ્યા અને સ્થાયી થયા.

Image Credit

ફીજી આઇલેન્ડમાં કુલ 322 ટાપુઓ છે, જેમાંથી ફક્ત 106 ટાપુઓ કાયમી વસવાટ કરે છે. અહીંના બે મુખ્ય ટાપુઓ વિટી લેવુ અને વનુઆ લેવુ છે, જે દેશની લગભગ 87 87 ટકા વસ્તી વસે છે. ફીજીનાં મોટાભાગનાં ટાપુઓ જ્વાળામુખી ફાટવાથી 150 મિલિયન વર્ષો પહેલા રચાયા છે. હજી ઘણા એવા ટાપુઓ છે જ્યાં જ્વાળામુખી ફાટી નીકળે છે.

Image Credit

મોટી સંખ્યામાં ભારતીયોને લીધે, આ દેશમાં ઘણા હિન્દુ મંદિરો છે. અહીંનું સૌથી મોટું મંદિર નાડી શહેરમાં સ્થિત છે, જેને શ્રી શિવ સુબ્રમણ્ય હિન્દુ મંદિર તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. ફીજીમાં હિન્દુઓ હિન્દુસ્તાનની જેમ જ રામનવમી, હોળી અને દિવાળી જેવા તહેવારોની ઉજવણી કરે છે.

Image Credit

ટાપુઓ પર ખોદકામ દર્શાવે છે કે લોકો ફિજીમાં 1000 બીસીઇ આસપાસ રહેતા હતા. જો કે, તેમના વિશે કોઈ વિશેષ માહિતી ઉપલબ્ધ નથી. એવું કહેવામાં આવે છે કે પ્રાચીન ફીજીમાં વસવાટ કરતા આદિવાસીઓ માનવ-ખાનારા (નરભક્ષક) હતા.  જો તે યુદ્ધ માં મરેલા લોકોનું જ માંસ ખાય છે, કુદરતી રીતે મારેલ લોકોનું નહિ.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *