ભારત વિવિધતાઓનો દેશ છે. અહીં તમે ધર્મ, જાતિ, રંગ, વિચારો જેવા અનેક સ્તરો પર વિવિધતા જોશો. આ વિશેષ વસ્તુ ભારતને અન્ય દેશોથી અલગ બનાવે છે. ભારતમાં વિવિધ સંસ્કૃતિના લોકો રહે છે. તેમના પોષાકો, કેટરિંગ અને માન્યતાઓ એકબીજાથી અલગ છે. આ જ ક્રમમાં, અમે તમને એક આદિજાતિ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જ્યાં લગ્ન પછી, કન્યા વરરાજાના ઘરે ન જાય પરંતુ વરરાજા દુલ્હનના ઘરે જ રહે છે. આ પ્રથા મેઘાલયની ખાસી જાતિમાં અસ્તિત્વમાં છે. તે એક વૈવાહિક સમાજ છે. આ આદિજાતિમાં વંશાવળી પરંપરા માતાના નામે ચાલે છે.

Image Credit

આ સમુદાયમાં, માતાપિતાની સંપત્તિ પર મહિલાઓનો પ્રથમ અધિકાર છે. છોકરા અને છોકરીને લગ્ન માટે તેમના જીવન સાથીને પસંદ કરવાની સંપૂર્ણ સ્વતંત્રતા આપવામાં આવે છે. ખાસી સમુદાયમાં દહેજની કોઈ વ્યવસ્થા નથી, જે એક સારી વાત કહેવાય. ભલે પછાત કે આદિવાસી હોય પરંતુ સમજદારી તેની જોવા જેવી છે. જે આ સમુદાયની વિશેષ વસ્તુ છે. મહિલાઓ તેમની ઇચ્છા મુજબ કોઈપણ સમયે તેમના લગ્ન તોડી શકે છે. પરિવારની સૌથી નાની પુત્રીની જવાબદારી સૌથી વધારે છે. તે ઘરની સંપત્તિની માલિક હોય છે. આદિવાસી હોવા છતાં પણ મહિલાને આટલું ઊંચું સ્થાન આપવામાં આવે છે આ જોઇને આપશે શરમ અનુભવવી પડે.

Image Credit

ખાસી લોકોની સંખ્યા લગભગ 9 લાખ છે. તેમની મોટાભાગની વસ્તી મેઘાલયમાં રહે છે. તેમની વસ્તીના કેટલાક ભાગ આસામ, મણિપુર અને પશ્ચિમ બંગાળમાં રહે છે. આ સમુદાય ઝૂમની ખેતી કરીને આજીવિકા મેળવે છે. સંગીત સાથે તેનો ઊંડો સંગઠન છે. તેઓ વિવિધ સંગીતનાં સાધનો વગાડે છે જેમ કે ગિટાર, વાંસળી, ડ્રમ્સ વગેરે.

Image Credit

આ લોકો અગાઉ મ્યાનમારમાં રહેતા હતા. આ પછી આ આદિજાતિ ત્યાંથી સ્થળાંતર થઈ અને ભારતના પૂર્વી આસામમાં રહેવા આવી. આ પછી, તેમની વસ્તી ધીરે ધીરે મેઘાલયમાં સ્થાયી થવા લાગી. આ જાતિની ભાષા ખાસી છે.

Image Credit

ખાસી આદિજાતિ સિવાય મેઘાલયની અન્ય બે જાતિઓ (ગારો અને જૈંટીયા) ની સમાન પ્રથા છે. આ બંને જાતિઓમાં સમાન વ્યવસ્થા ચાલે છે. અહીં પણ લગ્ન પછી વરરાજા તેની સાસુના ઘરે રહે છે. ભારતમાં સામાન્ય રીતે જોવામાં આવે છે કે જ્યારે કોઈ છોકરો હોય ત્યારે વધુ ખુશીઓ જોવા મળે છે. તે જ સમયે, ખાસી જાતિમાં એક છોકરી તરીકે ખુશીની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. આ વાંચીને તમે આશ્ચર્ય જરૂર થશો પણ આ એક હકીકત છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *