તમે દિલ્હીના કનોટ પ્લેસ વિસ્તારમાં સ્થિત પાલિકા બજાર વિશે સાંભળ્યું જ હશે. ઘણા લોકો એવા હશે કે જેમણે આ બજારમાંથી ખરીદી પણ કરી હશે. પાલિકા બજાર એ આખું ભૂગર્ભ છે, એટલે કે આખી બજાર જમીનની નીચે છે, આ એક બજાર છે, પરંતુ તમને એ જાણીને ખૂબ જ આશ્ચર્ય થશે કે આ પૃથ્વી પર એક એવું ગામ છે જ્યાં બધા લોકો જમીનની અંદર રહે છે. આ વિચિત્ર ગામ વિશે આજે આપણે વાત કરીશું.

Image Credit

તમને જણાવી દઈએ કે આપણે જે અનન્ય ગામની વાત કરી રહ્યા છીએ તેનું નામ ‘કુબર પેડી’ છે અને તે દક્ષિણ ઓસ્ટ્રેલિયામાં સ્થિત છે. આ ગામની સૌથી મોટી વિશેષતા એ છે કે અહીંના બધા લોકો જમીનની નીચે બાંધેલા મકાનોમાં રહે છે. બહારથી જોતા આ જમીનની અંદર બાંધેલા આ મકાનો એકદમ સામાન્ય લાગે છે, પરંતુ અંદર આરામની બધી વસ્તુઓ છે.

Image Credit

હકીકતમાં, કુબર પેડી વિસ્તારમાં ઓપલની ઘણી ખાણો છે. કૃપા કરી કહો કે ઓપલની ખાલી ખાણોમાં ફક્ત લોકો જ રહે છે. હવે તમે વિચારશો જ કે ઓપલ શું છે? સ્ફટિક મણિ એક દૂધિયું રંગનો કિંમતી પથ્થર છે. કુબર પેડી વિશ્વની સ્ફટિક મંડળ તરીકે પણ ઓળખાય છે. કારણ કે આ ક્ષેત્રમાં વિશ્વમાં સૌથી વધુ ઓપલ ખાણો છે.

Image Credit

મીડિયા અહેવાલો અનુસાર, કુબેર પેડી ખાતે ખાણકામનું કામ વર્ષ 1915 માં શરૂ થયું હતું. ખરેખર, તે રણ વિસ્તાર છે, જેના કારણે અહીં ઉનાળામાં તાપમાન ખૂબ જ વધારે હોય છે અને શિયાળામાં ખૂબ ઓછું હોય છે. આવી સ્થિતિમાં અહીં રહેતા લોકોને ઘણી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. આ સમસ્યાથી છૂટકારો મેળવવા માટે, લોકો માઇનિંગ પછી બાકી રહેલી ખાલી ખાણોમાં રહેવા ગયા હતા.

Image Credit

કૃપા કરી કહો કે કુબર પેડીના આ ભૂગર્ભ મકાનોને ઉનાળામાં એસીની જરૂર હોતી નથી અથવા શિયાળામાં હીટરની જરૂરિયાત રહેતી નથી. આજે, આવા 1500 થી વધુ મકાનો છે, જે જમીનની અંદર છે અને લોકો અહીં રહે છે.

Image Credit

જમીનની નીચે બાંધેલા આ મકાનો બધી સુવિધાઓથી ભરેલા છે. તમને જણાવી દઇએ કે આ વિસ્તારમાં ઘણી હોલીવુડ ફિલ્મ્સના શૂટિંગ પણ કરવામાં આવ્યાં છે. 2000 ની ફિલ્મ ‘પિચ બ્લેક’ના શૂટિંગ પછી, નિર્માણથી ફિલ્મમાં વપરાયેલી સ્પેસશીપ છોડી દીધી, જે હવે પ્રવાસીઓના આકર્ષણનું કેન્દ્ર બની ગઈ છે. લોકો કુબેર પેડીમાં સહેલ માટે આવે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *