આપણો દેશ ધાર્મિક દેશોમાંનો એક માનવામાં આવે છે. આપણા દેશમાં ઘણા મંદિરો છે, જે તેમની અનન્ય સુવિધાઓ અને અજાયબીઓ માટે સમગ્ર વિશ્વમાં પ્રખ્યાત છે. આપણે બધા જાણીએ છીએ કે ચૈત્ર નવરાત્રી ચાલી રહી છે. નવરાત્રી દરમિયાન માતા દુર્ગાની પૂજા કરવામાં આવે છે. નવરાત્રીના નવ દિવસ દરમિયાન ભક્તો માતા રાણીના નવ જુદા જુદા સ્વરૂપોની પૂજા કરે છે અને તેમના આશીર્વાદ મેળવે છે. નવરાત્રીના વિશેષ તહેવાર નિમિત્તે આજે અમે તમને માતા દેવીના આવા ચમત્કાર મંદિર વિશે માહિતી આપવાના છીએ, જે તેની વિશેષતા માટે વિશ્વભરમાં પ્રખ્યાત છે.

Image Credit

આજે અમે તમને માતા દેવીની આવી જ એક શક્તિપીઠ વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, જે દુનિયાભરના લોકોની આસ્થાનું કેન્દ્ર રહ્યું છે. દેવી માતાનું આ શક્તિપીઠ હિમાચલ પ્રદેશમાં સ્થિત છે, જેને નૈના દેવી મંદિર શક્તિપીઠના નામથી ઓળખવામાં આવે છે. તે 51 શક્તિપીઠોમાંથી એક છે. શક્તિપીઠ શ્રીનાયના દેવી હિમાચલ પ્રદેશમાં જ નહીં પરંતુ દેશ-વિદેશમાં પણ પ્રખ્યાત છે. માતા રાણીના આ દરબારની મુલાકાત માટે લોકો દૂર-દૂરથી આવે છે.

આપણે જણાવી દઈએ કે નૈના દેવીનું આ ચમત્કારિક મંદિર હિમાચલ પ્રદેશના બિલાસપુર જિલ્લામાં સ્થિત છે. આ મંદિર વિશે કહેવામાં આવે છે કે દેવી સતીની નજર અહીં પડી. આ મંદિરની વિશેષતા એ છે કે અહીં આંખોના રોગો દૂર થાય છે. હા, લોકોને એવી શ્રદ્ધા છે કે જે અહીં પહોંચે છે તેને માતા રાણીની કૃપાથી દૂર રાખીને તેની આંખોને લગતા તમામ પ્રકારના રોગો થાય છે. આ મંદિરમાં, ભક્તો સતીના શક્તિ સ્વરૂપની પૂજા કરે છે.

Image Credit

હિમાચલ પ્રદેશમાં સ્થિત નૈના દેવી મંદિર 51 શક્તિપીઠોમાંનું એક છે અને આ સ્થળે માતા સતીના ભાગો પૃથ્વી પર પડ્યાં છે. આ મંદિરમાં બે આંખો છે જે નૈના દેવીનું નિરૂપણ કરે છે. આ મંદિર પ્રત્યે ભક્તોની અતુટ આદર આજની નહીં પરંતુ પૌરાણિક સમયથી જ છે. આ મંદિરમાં, ભક્તો પોતાનું વ્રત માંગે છે અને એવું માનવામાં આવે છે કે માતા રાણીની કૃપાથી ભક્તોની બધી મનોકામનાઓ પૂર્ણ થાય છે. ભક્તો આ મંદિરની મુલાકાત લેતા રહે છે, પરંતુ નવરાત્રીના દિવસોમાં ભક્તોનો પ્રવાહ અહીં ઉમટે છે.

માતા દેવીના આ મંદિર વિશે એવી માન્યતા છે કે આંખને લગતી બધી સમસ્યાઓ અહીં માત્ર દર્શન કરવાથી દૂર થાય છે. જો તમે નૈના દેવી મંદિર જોવા જાઓ છો, તો તમે મંદિરની અંદર નૈના દેવીની માતાની બે આંખો જોશો અને મંદિરની અંદર નૈના દેવી સાથે ભગવાન ગણેશજી અને માતા કાલી જીની મૂર્તિઓ પણ છે. નૈનાલી દેવી મંદિર નૈનીતાલમાં નૈની તળાવની ઉત્તરી કાંઠે આવેલું છે જે ખૂબ પ્રાચીન છે. દેવી માતાનું આ મંદિર શક્તિપીઠમાં શામેલ છે અને અહીં દેવીનો ચમત્કાર જોઈ શકાય છે. અહીં નૈના દેવીને પાર્વતી દેવીના સ્વરૂપ તરીકે પણ માનવામાં આવે છે અને આ કારણોસર તેણીને નંદા દેવી પણ કહેવામાં આવે છે.

Image Credit

આ શક્તિપીઠ વિશેની એક વાર્તા ખૂબ જ લોકપ્રિય છે. એકવાર માતા સતીના પિતા પ્રજાપતિ દક્ષે મોટો કર્યો હતો પરંતુ માતા સતી અને તેમના પતિ ભગવાન શિવને બોલાવ્યા ન હતા. આમ છતાં માતા સતી યજ્ reachedમાં પહોંચી હતી. ત્યારબાદ રાજા દક્ષે માતા સતીની સામે તેમના પતિ શિવજીનું અપમાન કર્યું, જેને માતા સતી સહન ન કરી શક્યા અને તેમણે હવન કુંડમાં કૂદીને પોતાનું જીવન બલિદાન આપ્યું. ભગવાન શિવજીને જ્યારે આ વાતની ખબર પડી, ત્યારે તેઓ ખૂબ ગુસ્સે થયા અને ક્રોધમાં, તેમણે રુદ્રના રૂપમાં તાંડવ કરવાનું શરૂ કર્યું. ચારે બાજુ અંધાધૂંધી હતી અને ભગવાન શિવ સતીના શરીર વિશે ભટકવા લાગ્યા હતા.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *