80 ના દાયકામાં, ઘણી એવી અભિનેત્રીઓ રહી છે જેમણે બોલીવુડ પર રાજ કર્યું અને પોતાની ઓળખ બનાવી. પરંતુ કેટલીક એવી અભિનેત્રીઓ પણ હતી જે આજે વિસ્મૃતિનું જીવન જીવી રહી છે. આજે આપણે વાત કરી રહ્યા છીએ માલા સિંહા નામની એક અભિનેત્રી, જેમણે 40 વર્ષથી સિનેમા પર રાજ કર્યું છે. માલા સિંહાના ચાહકોની કોઈ કમી નહોતી, તે દર્શકોના દિલ પર રાજ કરતી હતી. તેની અભિનય અને ગાયક લોકો દિવાના હતા. પછી કંઈક એવું બન્યું કે જેણે માત્ર ફિલ્મ જગતને જ નહીં અભિનેત્રીના ચાહકોને પણ આશ્ચર્યચકિત કરી દીધા. માલા સિંહાના ઘરના બાથરૂમમાંથી લાખો રૂપિયા મળી આવ્યા હતા અને લોકો આ સાંભળીને સ્તબ્ધ થઈ ગયા હતા. આજે અમે તમને આ વાર્તા કહેવા જઈ રહ્યા છીએ. તો ચાલો જાણીએ આખી વાત…

Image Credit

માલા સિંહાનું નામ બાળપણમાં અલ્ડા સિંહા હતું, પરંતુ તેની સ્કૂલના બાળકો તેને દલદા કહીને ચીડવતા હતા. જે બાદ અભિનેત્રીએ તેનું નામ બદલીને માલા સિંહા રાખ્યું. માલા સિંહાએ તેની ફિલ્મી યાત્રાની શરૂઆત બંગાળી ફિલ્મોથી કરી હતી. માલા ફિલ્મોમાં આવતાં પહેલાં રેડિયો પર ગાતી હતી. બંગાળી ફિલ્મોમાં કામ કર્યા પછી માલાને બહુ ઓળખ મળી નહોતી. તે પછી તે મુંબઇ રહેવા ગઈ.

સપનાના શહેરએ માલા સિંહાને માન્યતા આપી. એક દિવસ માલા સિંહા અચાનક ગુરુદત્તને મળી. માલા સિંહાની સુંદરતા જોઈને ગુરુદત્તએ તેને ફિલ્મમાં લેવાનું મન બનાવ્યું અને ત્યારબાદ 1957 માં આવેલી ફિલ્મ ‘પ્યાસા’ માં માલા સિંહાની ભૂમિકા ભજવી. આ ફિલ્મના નિર્માતા, દિગ્દર્શક અને અભિનેતા ગુરુદત્ત હતા. આ ફિલ્મ રીલીઝ થઈ હતી અને હિટ બની હતી. માલાને ફિલ્મ ‘પ્યાસા’ થી ઓળખ મળી.

Image Credit

પછી જે બન્યું તે માલા સિંહાને ફિલ્મની ઓફર્સની ફફડાટ મળી. ત્યારબાદ તેણે ‘હેમ્લેટ’, ‘બાદશાહ’, ‘રિયાસત’, ‘એકાદશી’, ‘રત્ન મંજરી’, ‘ઝાંસી કી રાની’, ‘પૈસા હી પૈસા’ અને ‘એક શોલા’ માં કામ કર્યું હતું. માલા સિંહા હવે પ્રેક્ષકોના દિલ પર રાજ કરી રહી હતી.

ખૂબ નામ અને પૈસા કમાવનાર અભિનેત્રી માલા સિંહા ખૂબ કંજુસ હોવાનું કહેવાતું હતું. એટલું જ નહીં, સિનેમેટોગ્રાફીના કોરિડોરમાં એવા અહેવાલો પણ આવ્યા હતા કે માલા સિંહા પોતાના ઘરના બધા કામ નોકરો ઉપર ખર્ચ બચાવવા માટે કરતી હતી. એકવાર, મુંબઈમાં માલા સિંહાના ઘરે આવકવેરા પર દરોડા પાડવામાં આવ્યા હતા. આ દરમિયાન તેની બાથરૂમની દિવાલમાંથી 12 લાખ રૂપિયા મળી આવ્યા હતા. તે સમય માં આટલી રકમ ઘણી માનવામાં આવતી હતી.

Image Credit

આવકવેરાના અધિકારીઓ આ નાણાં જપ્ત કરવાની વાત કરી રહ્યા હતા, આ પૈસા બચાવવા માટે અભિનેત્રી માલા સિંહાએ કોર્ટમાં એક ખૂબ જ આઘાતજનક નિવેદન આપ્યું હતું, જેને ત્યાં હાજર તમામ લોકો ચોંકી ગયા હતા. આ પૈસા બચાવવા માટે માલા સિંહાએ લખ્યું કે તેણે આ પૈસા વેશ્યાવૃત્તિ દ્વારા કમાવ્યા છે.

એવું કહેવામાં આવે છે કે માલા સિંહાના પિતા આલ્બર્ટ આ પૈસા હાથથી જવા દેતા નહોતા, તેથી તેમણે વકીલની આ સલાહ અપનાવી અને માલા સિંહાએ આ નિવેદન આપ્યું. આ પછી લોકોએ માલા સિંહાને ખોટી નજરથી જોવાની શરૂઆત કરી. ત્યારબાદ વર્ષ 1966 માં અભિનેત્રી માલા સિંહાએ નેપાળી અભિનેતા ચિદમ્બરમ પ્રસાદ લોહાની સાથે લગ્ન કર્યા.

Image Credit

માલા અને ચિદમ્બરની એક દીકરી હતી, નામ પ્રતિભા સિંહા. પ્રતિભા સિંહાએ પણ માતાની જેમ ફિલ્મ જગતમાં પ્રવેશ કર્યો હતો, પરંતુ તેની કારકીર્દિ વધારે કરી શકી નહીં અને તે ફ્લોપ થઈ ગઈ. પ્રતિભા સિંહા છેલ્લે 2000 માં આવેલી ફિલ્મ લે ચલે અપને સંગમાં જોવા મળી હતી. તો અભિનેત્રી માલા સિંહા છેલ્લે 1994 માં આવેલી ફિલ્મ ‘ઝિડ’માં જોવા મળી હતી.

એવું કહેવામાં આવે છે કે અભિનેત્રી માલા સિંહા તેની પુત્રીની નિષ્ફળતાથી ખૂબ નિરાશ હતી અને તેથી તે કાયમ માટે લાઈમલાઈટથી દૂર હતી. હવે તે પુત્રી સાથે મુંબઇમાં ક્યાંક રહે છે કોઈને ખબર નથી. માલા સિંહાએ તેની ફિલ્મી કરિયરમાં 100 થી વધુ ફિલ્મોમાં કામ કર્યું હતું. જેમાં ‘અપને હુ પરે’, ‘ફૂલ બને અંગારે’, ‘કર્મયોગી’, ‘ધૂળના ફૂલ’, ‘આસરા’, ‘બે કળીઓ’, ‘આંખો’, ‘દિલ તેરા દીવાના’, ‘લીલોતરી અને રસ’, ‘હિમાલય’ શામેલ છે ‘કી ગોદમાં’ દિલ તુઝકો દિયા ‘,’ નસીબ ‘,’ ન્યા જમના ‘,’ લાલ બત્તી ‘,’ ગુમરાહ ‘,’ અનપઢ’ જેવી બધી ફિલ્મો શામેલ છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *