હંમેશાં જોવામાં આવે છે કે બાળકો દુષ્કર્મ કરે છે અથવા બાળકોની કોઈ દાદાગીરી બદલ માતા-પિતા તેમના પર ખૂબ ગુસ્સે થાય છે. આવી સ્થિતિમાં, મોટાભાગના માતાપિતાએ તેમના બાળકોને માર માર્યો હતો. પરંતુ જો તમે પણ તમારા બાળકને હરાવો છો, તો પછી તમને અહીં જણાવો કે તેના મગજના વિકાસ પર તેની ઊંડી અસર થઈ શકે છે. પરંતુ અમે આ નહીં પરંતુ એક અભ્યાસ કહી રહ્યા છીએ, તો ચાલો આપણે તેના વિશે જાણીએ.

Image Credit

હકીકતમાં, તાજેતરમાં હાર્વર્ડ યુનિવર્સિટીના વૈજ્ .ાનિકોએ એક સંશોધન કર્યું હતું જેમાં તેઓએ શોધી કા .્યું છે કે જો બાળકોને મારવામાં આવે છે, તો તેના મગજના વિકાસ પર તેની aંડી અસર પડી શકે છે. ઉપરાંત, ધબકારાને લીધે, બાળકોમાં નિર્ણય લેવાની શક્તિ અને પરિસ્થિતિઓની અપેક્ષા કરવાની ક્ષમતા પણ ગુમાવી શકાય છે. આ અધ્યયન દ્વારા માતાપિતાની ચિંતા વધારવાનું કામ કરવામાં આવ્યું છે, પરંતુ તેનાથી માતાપિતાને પણ સજાગ થવું જોઈએ.

હાર્વર્ડ યુનિવર્સિટીના મનોવિજ્ઞાન વિભાગના સહયોગી પ્રોફેસર ડો. કેટી એ. મેકલોફ્લિન આ સંશોધન ટીમના વડા છે. તેમણે આ અધ્યયન વિશે ઘણી માહિતી પણ આપી. કેટીએ કહ્યું કે બાળકોને માર મારવાની તેમના મગજ પર ઊંડી અસર પડે છે. આનાથી તેમના પ્રિફેન્ટલ કોર્ટેક્સ એટલે કે મગજની ચેતા નબળી પડે છે અને તેમની વિચારવાની અને વિચારવાની ક્ષમતા પણ ઓછી થાય છે. આ અધ્યયનમાં બહાર આવ્યું છે કે ધબકારા એક રીતે મગજમાં કુપોષણ પેદા કરે છે.

Image Credit

ડોક્ટર કેટીએ વધુમાં સમજાવ્યું કે, સંશોધન દરમિયાન, તેમણે જોયું કે જે બાળકોને વધુ મારવામાં આવે છે, તેઓમાં ચિંતા, હતાશા અને માનસિક વર્તનની મુશ્કેલીઓ વધુ જોવા મળી હતી. તે જ સમયે, સંશોધન દરમિયાન, તેમણે ત્રણ થી 11 વર્ષની વયના બાળકોના શરીર પર માર મારવાની અસરો પર મળેલા ડેટાનું વિશ્લેષણ પણ કર્યું. આમાં, તમામ બાળકોનું મેગ્નેટિક રેઝોનન્સ ઇમેજિંગ (એમઆરઆઈ) મશીન દ્વારા પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું હતું. આમાં, એક તરફ કેટલાક બાળકોના ચહેરા ગભરાઈ ગયા હતા, તો બીજી તરફ, અન્ય બાળકોના ચહેરા સામાન્ય હતા.

Image Credit

એટલું જ નહીં, કેટીના જણાવ્યા મુજબ, આ અભ્યાસના ડેટાનું માનસિક આધારે પણ વિશ્લેષણ કરવામાં આવ્યું હતું. આ બતાવ્યું કે હિંસાનો ભોગ બનેલા બાળકોમાં સામાન્ય બાળકોની તુલનામાં મગજનો નોંધપાત્ર પ્રભાવ હતો. ડો. કેટીના જણાવ્યા મુજબ, એવા બાળકોમાં માનસિક સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓના પુરાવા વધુ હોઈ શકે છે, જેમના પરિવારો વધુ વખત શારીરિક સજાનો ઉપયોગ કરે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *