આપને બધા જાણીએ ચીકે કે માણસ હોય કે પછી જાનવર લોઈ બધાનું લાલ જ હોય છે. જો કે આ વાત અહીં થોડી ખોટી પડશે કેમ કે આજે અમે જે જાનવર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ તેનું લોઈ લીલું છે. આ વિચિત્ર જાનવરનું લોઈ લાલ નહિ પરંતુ લીલું હોય છે અને આ કારણે તેની કિંમત પણ લાખોમાં છે. જી હા, જણાવી દઈએ કે આ જાનવરના લોઈની કિંમત લાખોમાં છે. તો ચાલો જાણીએ આ વિચિત્ર જાનવર વિશે…

Image Credit

જણાવી દઈએ કે અમેરિકાના સમુદ્રમાં જોવા મળતા હોર્સશી કરચલાના લોહીનો રંગ વાદળી છે, જેના કારણે તે તબીબી વિજ્ઞાન માટે કોઈ અમૃત કરતાં ઓછું નથી. જી હા, તબીબી આ લોઈ નો ઉપયોગ લેબમાં કરે છે અને તેની કિંમત અધધ લાખોમાં છે. તેની માંગ પણ ખુબ જ વધારે છે.

Image Credit

આ કરચલાની બનાવટ ઘોડાની નાળ જેવી હોય છે. તે જ સમયે, તેનું વૈજ્ઞાનિક નામ લિમુલસ પોલિફેમસ છે. દર વર્ષે 5 લાખ કરચલાઓનું લોહી કાઢવામાં આવે છે. તે જ સમયે, સૌથી આઘાતજનક બાબત એ છે કે આ પ્રાણી તેની ગુણવત્તા માટે મારવામાં આવે છે. તેના લોહીમાં કોપર બેસ્ટ હિમોસાયનિન નામનો પદાર્થ છે, જેના કારણે તેના લોહીનો રંગ વાદળી છે. આ કારણે તેનો ઉપાયોગ તબીબ વૈજ્ઞાનિકો પણ કરે છે.

Image Credit

આ કરચલાનું લોહી જોખમી બેક્ટેરિયાને ઓળખવા માટે માનવ શરીરની અંદર ઇન્જેક્ટ કરવામાં આવે છે. ડોકટરો આ કરે છે કારણ કે આ વાદળી રક્ત માનવ શરીરની અંદરના ખતરનાક બેક્ટેરિયાને ખૂબ જ સચોટ રૂપે ઓળખે છે. જેના કારણે માનવ શરીર માં દવાઓની નકારાત્મક અસરની જાણ થાય છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *