આપણે બધા જાણીએ છીએ કે વિશ્વમાં દરેક જગ્યાએ વિવિધ પરંપરાઓ છે. આવો, આજે અમે તમને આવા ટાપુ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. આ ટાપુનું નામ બાલી આઇલેન્ડ રાખવામાં આવ્યું છે. અહીં કોઈ વ્યક્તિનું મોત કોઈ તહેવારથી ઓછું નથી. જ્યારે પણ અહીં કોઈનું મોત થાય છે, ત્યારે પરિવારના અન્ય સભ્યો નાચવા અને મોજ કરવાનું ચાલુ કરે છે. આ આનંદ અને ઉત્સાહ તે લાંબા સમય સુધી ચાલે છે. બાલીના રહેવાસીઓનું માનવું છે કે મૃત્યુ પછી, આત્મા બધા બંધનમાંથી મુક્ત થાય છે, તેથી કુટુંબના સભ્યોએ ઉત્સાહિત થવું જોઈએ અને આત્માના બંધન મુક્તિનો આનંદ ઉજવવો જોઈએ.

Image Credit

જ્યારે કોઈ કુટુંબમાં કોઈ સભ્યનું મૃત્યુ થાય છે, ત્યારે તે પરિવારના લોકો રંગબેરંગી પોશાકમાં મૃતદેહને અંતિમ વિદાય આપે છે. સ્ત્રીઓ મોંઘા અને ચળકતી જ્વેલરી પહેરીને નીકળી જાય છે. વાળ અને બેન્ડમાં સુંદર ફૂલોથી, બધા વગાડવા સાથે બહાર આવે છે અને સાથે ચાલતા મૃદંગનો અવાજ ઉત્સવને તહેવારની જેમ અનુભવે છે.

Image Credit

શબને અંતિમ સંસ્કારમાં લઈ જવામાં આવે છે. રેશમી કાપડ અને ફૂલના માળાથી લપેટેલો સાઠ ફૂટ ચોથો સ્તંભ સરઘસની આગળ લઈ જવામાં આવે છે અને શરીરને આ આધારસ્તંભની અંદર રાખવામાં આવે છે. નોંધનીય છે કે બાલી ટાપુના લોકોની આર્થિક સ્થિતિ એટલી મજબૂત નથી કે તેઓ મૃતદેહનો અંતિમ સંસ્કાર કરી શકે, તેથી મોટાભાગના લોકોને તેમના મકાનો વેચવા પડે છે. પરંતુ બાલી નિવાસી માટે આનાથી વધુ મહત્વનું શું છે, તેને બીજા વ્યક્તિના આત્મા માટે તેના ઘરબાર વેંચીને કર્તવ્યનું પાલન કર્યું.

Image Credit

જ્યારે કોઈનું મૃત્યુ થાય છે, ત્યારે તેના ઘરની બહાર ઘીનો દીવો પ્રગટાવવામાં આવે છે અને શુભ સમયની રાહ જોવા માટે મૃતદેહને જમણી ઉંચાઇ પર રાખવામાં આવે છે. કેટલીક વખત દફન કરવાનો આ શુભ સમય ઘણા દિવસો સુધી આવતો નથી.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *