ભાઈલેનાથના બાર જ્યોતિર્લિંગ દેશના જુદા જુદા ભાગોમાં સ્થિત છે. આ શિવલિંગોને દ્વાદશ જ્યોતિર્લિંગ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ ચમત્કારિક જ્યોતિર્લિંગને જોઈને જ વ્યક્તિ તેના બધા પાપોથી મુક્તિ મેળવે છે. પરંતુ આજે અમે તમને એવા ચમત્કારિક શિવલિંગ વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, જેને વિશ્વનું સૌથી મોટું શિવલિંગ માનવામાં આવે છે.

Image Credit

એવું કહેવામાં આવે છે કે કોઈએ આ શિવલિંગ બનાવ્યું નથી, તે પ્રકૃતિ અને ભાઈલેનાથનો ચમત્કાર છે. તેની ઉંચાઇ દર વર્ષે માપવામાં આવે છે. જ્યારે સ્થાનિક લોકો કહે છે કે આ શિવલિંગનું કદ પહેલા ખૂબ નાનું હતું, પરંતુ થોડા વર્ષો પછી તેની લંબાઈ અને ગોળા બદલાવા લાગ્યા. શિવલિંગની ઊંચાઈ અને આકાર બને આપોઆપ જ વધવા લાગે છે.

Image Credit

જણાવી દઈએ કે છત્તીસગઢમાં આવા શિવલિંગ છે, જેની માન્યતા જ્યોતિર્લિંગની સમાન છે. છત્તીસગઢના ગારિયાબંદ જિલ્લામાં સ્થિત ભૂતેશ્વર મહાદેવ એક અર્ધનારીશ્વર પ્રાકૃતિક શિવલિંગ છે જે ગારીબંડના  ગઢ જંગલોમાં વસેલો છે. અહીં ભક્તોની ભીડ પણ જામે છે. હજારો લોકો દર્શન કરવા આવે છે. સાવનના પવિત્ર મહિનામાં, ભૌલનાથના ભક્તો અહીંથી તેમની પૂજા કરવા પહોંચે છે.

Image Credit

અહીંના લોકોનું માનવું હતું કે ભૂટેશ્વર મહાદેવ એક નાનો ટેકરો રૂપમાં હતો. પરંતુ થોડા વર્ષો પછી, તેમનું કદ વધ્યું અને તેમનો આકાર આજે પણ બદલાતો રહે છે. શિવલિંગમાં પ્રકૃતિ દ્વારા પ્રદાન થયેલ જલાલહરી પણ બતાવવામાં આવે છે, જે ધીમે ધીમે જમીનની ઉપર આવે છે. આ કારણોસર, તે ભૂતેશ્વર મહાદેવ તરીકે ઓળખાય છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *