આપણે બધા જાણીએ છીએ કે વિશ્વમાં પુરુષો અને સ્ત્રીઓ સિવાય કિન્નર નામની એક પ્રજાતિ છે. મોટેભાગે, કિન્નર (જાતિ) ના લોકો લગ્ન, લગ્ન, સંતાનોનો જન્મ વગેરે જેવા પ્રસંગોમાં ભાગ લે છે. તેમને હિન્દુ ધર્મમાં સન્માનિત સ્થાન આપવામાં આવ્યું છે.

Image Credit

સામાન્ય રીતે એવું માનવામાં આવે છે કે કિન્નરો લગ્ન કરતા નથી. પરંતુ થોડા લોકો જાણે છે કે કિન્નરો પણ લગ્ન કરે છે અને તેમના લગ્ન સામાન્ય લોકોથી જુદા હોય છે. તેમના લગ્ન જીવનકાળ માટે નહીં, પરંતુ માત્ર એક રાત માટે છે. એક જ રાતમાં તે સુહાગનથી વિધવા બની જાય છે. કિન્નરો તેમના સ્વામી સાથે એક રાત માટે જ લગ્ન કરે છે. બીજા દિવસે તેઓએ પોતાને વિધવા કરી. તેમના ભગવાન અર્જુન છે અને નાગ કન્યા ઉલુપીના બાળક, ઇરવાન જિન્નેન, જેને અરવન તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. મંગલસૂત્રો મંદિરના પુજારીઓ દ્વારા પહેરવામાં આવે છે.

Image Credit

કિન્નરના લગ્ન જોવા માટે તમારે તામિલનાડુ જવું પડશે. અહીં, કિન્નરોના લગ્નનો તહેવાર તામિલ નવા વર્ષના પ્રથમ પૂર્ણિમાના દિવસે શરૂ થાય છે અને 18 દિવસ સુધી ચાલે છે. 17 માં દિવસે તેઓ તેમના ભગવાન ઇરાવાન સાથે લગ્ન કરે છે અને બીજા દિવસે તેઓ તમામ મેકઅપને દૂર કરે છે અને વિધવાની જેમ શોક કરે છે. કિન્નરોના લગ્ન પછી આ લગ્નની ઉજવણી કરવામાં આવે છે અને તે પછી તેમના ભગવાન ઇરાવાનને આખા શહેરમાં કૂચ કરવામાં આવે છે. ત્યારે ભગવાનની મૂર્તિ તૂટી છે. આની સાથે, કિન્નર તેનો મેકઅપ દૂર કરે છે અને તેને કન્યાની જેમ ઘસવામાં આવે છે.

મહાભારતના યુદ્ધમાં ભાગ લેતા પહેલા પાંડવોએ માતા કાલીની પૂજા કરી હતી અને પૂજા કર્યા બાદ તેમને રાજકુમારનો ભોગ લેવો પડ્યો હતો. કોઈ રાજકુમાર બલિદાન માટે તૈયાર નહોતો. પરંતુ ઇરાવાન સંમત થઈ ગયો, પરંતુ તેની એક શરત હતી કે તે લગ્ન કર્યા વિના બોલ પર ચડી નહીં શકે. હવે સવાલ એ હતો કે આવા રાજકુમાર સાથે કોણ લગ્ન કરશે, જે બીજા દિવસે મરી જશે.

Image Credit

ત્યારે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણએ આ સમસ્યા હલ કરી. શ્રી કૃષ્ણ પોતે મોહિનીના રૂપમાં આવ્યા અને તેમણે ઇરાવાન સાથે લગ્ન કર્યા. બીજે દિવસે સવારે, ઇરાવાનનું બલિદાન આપવામાં આવ્યું અને શ્રી કૃષ્ણ વિધ્વમાં ફેરવાયા. આ ઘટનાને યાદ રાખીને, કિન્નર એક દિવસ માટે લગ્ન કરે છે અને બીજા દિવસે વિધવા થઈ જાય છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *