દેશમાં કોરોના ચેપ ખૂબ જ ઝડપથી ફેલાઈ રહ્યો છે. આરોગ્ય મંત્રાલય અનુસાર, રવિવારે લગભગ એક લાખ 69 હજાર નવા કોરોના કેસ નોંધાયા હતા, જ્યારે 904 લોકોનાં મોત નીપજ્યાં હતાં. દેશમાં અત્યાર સુધીમાં એક લાખ 70 હજારથી વધુ લોકો કોરોનાને કારણે મૃત્યુ પામ્યા છે. એક સમય હતો જ્યારે દેશમાં કોરોનાનો વસૂલાત દર 97 ટકાને વટાવી ગયો હતો, પરંતુ હવે આ દર 89 ટકા સુધી આવી ગયો છે. જો કે, આ સમયગાળા દરમિયાન, રસીકરણ અભિયાનમાં પણ નોંધપાત્ર વધારો થયો છે. દેશમાં અત્યાર સુધીમાં 10 કરોડ 45 લાખથી વધુ કોરોના રસી રોપવામાં આવી છે. ચાલો જાણીએ નિષ્ણાંત પાસેથી કોરોના અને રસીથી સંબંધિત કેટલાક પ્રશ્નોના જવાબો …

Image Credit

લખનઉના કેજીએમયુના ડો.સુર્યકાંત કહે છે કે, “જો કોઈ સ્થાનમાં કોરોનાનો કોઈ કેસ હોય તો, તેઓએ જાતે નિર્ણય લેવો પડશે કે વાઈરસ બીજા વિસ્તારમાં ન જાય. તમારી જાગૃતિ રાખીને, કન્ટેનર ઝોન બનાવો. આ એક મોટી જવાબદારી છે અને જ્યારે લોકો આ અભિયાનમાં જોડાશે, ત્યારે સંક્રમણ આગળ વધશે નહીં. જે લોકોને કોરોના આવ્યો છે તેને સ્વૈછિક રીતે ઘરમાં રહેવું ખુબ જ જરૂરી છે.

ડો.સુર્યકાંત કહે છે, ‘આપણા દેશમાં પરિવારો મહિલા કેન્દ્રિત છે. જો ઘરમાં કોઈ મહત્વપૂર્ણ કાર્ય હોય અથવા બાળકને કોઈ કામ હોય તો તે માતાને જ કહે છે. સાસુ-સસરા હોય કે પતિ, વહુ ને જ બોલાવે છે. આવી સ્થિતિમાં, નારી શક્તિ એક કાર્યક્ષમ મેનેજમેન્ટનું સંચાલન કરે છે, તે ઘર ચલાવે છે, પરિવારની સલામતી માટે પણ તૈયાર છે અને હવે જ્યારે વડા પ્રધાન મહિલાઓને કોરોના રસી આપવાની જવાબદારી સોંપે છે, તો તે નિશ્ચિતરૂપે તે પૂર્ણ કરશે.

Image Credit

ડો.સુર્યકાંત કહે છે કે, ‘ટીકા ઉત્સવ માટે લોકોમાં ઘણો ઉત્સાહ છે. તેના ઉદ્દેશ્યને એવી રીતે સમજી શકાય છે કે દેશમાં અન્ય કોઈપણ તહેવારની જેમ હોળી, દિવાળી, ઈદ વગેરેની જેમ, દરેક ખૂબ આનંદથી ઉજવે છે. તે જ રીતે, રસીને આનંદથી પણ લો, કારણ કે તે આપણા દેશમાં બનાવવામાં આવે છે અને આની સાથે આપણે કોરોનાને હરાવી શકીએ છીએ. બાળપણમાં જે રીતે બાળકો રસી લેતા અથવા પોલિયો સપ્લિમેન્ટ લેતા હતા, તે સવારે જ તેની તૈયારી કરતા હતા કે તેઓએ આજે ​​જવું છે, તે જ રીતે, તેને પણ લો અને રસી કરાવી દો.’

Image Credit

ડો.સુર્યકાંત કહે છે, “હા, પ્રથમ લહેરમાં તે જોયું હતું કે માંદા અને વૃદ્ધોને વધુ ચેપ લાગ્યો હતો, જ્યારે બીજી તરંગમાં બાળકોને પણ ચેપ લાગે છે. વાયરસ તેનું સ્વરૂપ બદલાતું રહે છે, તેથી તે યુવાનોને પણ વધુ અસર કરી રહ્યું છે. બાળકોને બચાવવા માટે તેમને ઘરમાં વ્યસ્ત રાખવું જરૂરી છે. આ સિવાય ઘરેલું ઉપાય પણ કરતા રહો. આવી સ્થિતિમાં, બાળકો પાણી ઉકાળીને જ પીવડાવવું જોઈએ. તેના ઘણા ફાયદા છે, જો વાયરસ ગળામાં શ્વસન માર્ગમાં ક્યાંક હોય, તો તે નબળો થઈ જશે, જો કેટલાક લાળ પણ ફસાઈ જાય, તો તે પાતળો થઈ જાય છે અને છટકી જાય છે. સ્ટીમ લેવાથી એક રીતે ફેફસાં સાફ થાય છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *