કોરોના રોગચાળા પછી લોકોમાં સ્વચ્છતા અંગે ઘણી જાગૃતિ આવી છે. સફાઇથી માંડીને બહાર નીકળતી વખતે સેનિટાઇઝર કરવા સુધી, કોઈ ભૂલતું નથી. લોકોમાં કોરોનાનો એટલો ડર છે કે ઘરમાં પણ તેઓ વારંવાર હાથ સાફ કરતા રહે છે. સામાન્ય રીતે સામાન્ય રીતે હાથ સાફ રાખવા એ સારું છે, પરંતુ વધારે પ્રમાણમાં સ્વચ્છતા પણ નુકસાનકારક છે.

Image Credit

જો નિષ્ણાતોનું માનીએ તો, તમે વારંવાર હાથ અને ચહેરો ધોશો તો પછી ચામડીમાં રહેલા કુદરતી તત્વો, તેઓ નાશ પામે છે. આ માટે, સ્વચ્છતા કરવી જરૂરી છે પરંતુ સાવધાની રાખવી. વધુ હાથ ધોયા પછી હાથમાં અનેક પ્રકારની સમસ્યાઓ થાય છે. ઉદાહરણ તરીકે, હાથમાં શુષ્કતા, સૂકા હાથ અને તેનાથી પણ ખરાબ દેખાવ છે. આવી સ્થિતિમાં, અહીં કેટલીક મહત્વપૂર્ણ ટીપ્સ આપવામાં આવી રહી છે, જેની મદદથી તમે હાથ સાફ કરી શકશો અને હાથને સ્વસ્થ પણ રાખી શકશો.

1. સૌથી મહત્વની બાબત એ છે કે ઘર છોડ્યા પછી જ સેનિટાઈઝરનો ઉપયોગ કરવો. સેનિટાઇઝરનો વારંવાર ઉપયોગ કરશો નહીં. સેનિટાઇઝરમાં 60 ટકા સુધીનો આલ્કોહોલ હોય છે જે હાથને બાળી નાખે છે.

Image Credit

2. ગરમ પાણીને બદલે હળવા પાણીથી હાથ ધોવા. ગરમ પાણીથી હાથ ધોવાથી હાથની ત્વચા બળી જાય છે. આ ત્વચાને શુષ્ક અને બળતરા બનાવશે. જેનાથી હાથ બળવા લાગશે. તેથી હંમેશા નોર્મલ પાણીથી જ હાથ ધોવા જોઈએ.

3. હાથ ધોયા પછી તરત જ મોઇશ્ચરાઇઝર લગાવો. પેટ્રોલિયમ જેલી એ શ્રેષ્ઠ ઉપાય છે. આને કારણે, ત્વચાની નીચેથી કુદરતી તેલ બહાર આવશે નહીં અને હાથની ત્વચામાં ભેજ બની રહેશે.

4. હાથ ધોયા પછી, તેમાં કંઈક લગાવવા માટે યોગ્ય ઉત્પાદન પસંદ કરવું જરૂરી છે. નિષ્ણાંતના જણાવ્યા મુજબ, હાથ પર લગાવવામાં આવતી કોઈપણ ક્રીમ સુગંધમુક્ત હોવી જોઈએ. આ બળતરા કરશે નહીં. વેસેલીન એ શ્રેષ્ઠ વિકલ્પ છે.

Image Credit

5. જ્યારે પણ હાથ કોઈ કેમિકલના સંપર્કમાં આવે છે, તો તે સ્થિતિમાં, હાથોએ ગલ્બ્સ પહેરવું જોઈએ. ઘરની સફાઈ કરતી વખતે પણ હાથમાં ગલ્બ્સ લગાવવું જોઈએ.

6. જો હાથમાં ખરજવું હોય તો, સેનિટાઇઝરનો ઉપયોગ કરવાથી વધુ નુકસાન થઈ શકે છે. તેથી, સારા ત્વચારોગ નિષ્ણાંતનો સંપર્ક કરો.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *