આપણા દેશની આઝાદી પછી પણ રાજવી પરિવારોના લોકો રાજવી જીવન જીવી રહ્યા છે. જો કે, છેલ્લા પાંચ દાયકામાં ઘણું બદલાયું છે. આઝાદી પછી, રાજવી પરિવારોએ ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડ્યો. પરંતુ, આજે પણ ઘણા શાહી રાજવંશ છે જે નવા યુગમાં તેમના પૂર્વજોની જેમ છટાદાર રીતે જીવન જીવે છે. સમય બદલાયો હોઈ શકે છે, પરંતુ પદ્ધતિઓ હજી સમાન છે. આજે આપણે અહીં આવા ચાર રાજવી ગૃહોની ચર્ચા કરવા જઈ રહ્યા છીએ. જે આજે પણ એકદમ ઠાઠ સાથે જીવન જીવી રહ્યા છે.

મેવાડ રાજવંશ :

Image Credit

જણાવી દઈએ કે અરવિંદ સિંહ મેવાડ રાજવીના પૂર્વ રાજા ભાગવતસિંહનો પુત્ર છે. અરવિંદ સિંહ ઘણી મોટી ઇવેન્ટ્સમાં જોવા મળે છે. તેને ક્રિકેટ અને પોલો રમવાનો શોખ છે. ખરેખર અરવિંદસિંહ પોતે મેવાડ પરિવારના 76 મા વારસદાર છે. તેમણે કચ્છની રાજકુમારી વિજયરાજ સાથે લગ્ન કર્યાં હતાં. તેમને એક પુત્ર લક્ષરાજ સિંહ અને પુત્રી પદ્મજા છે. અરવિંદ લક્ઝરી ગાડીઓનો શોખીન છે. તેની પાસે ઘણા રોલ્સ રોયસ ગાડીઓ છે. આ બધા વાહનો મેવાડના રાજાઓની સંપત્તિ છે. આ પરિવાર આજે પણ રાજાશાહી ઠાઠ સાથે જીવન જીવે છે.

વડીયાર રાજવંશ :

Image Credit

હકીકતમાં, મૈસુરના વાડિયાર વંશના રાજા યદુવીરની પત્ની ત્રિસિકાએ એક બાળકને જન્મ આપ્યો હતો. 400 વર્ષ પછી, આ પરિવારમાં એક બાળક આવ્યું. રાજા યદુવીર વડિયાર આ રાજવંશનો 27 મો રાજા છે, 27 જૂન, 2016 ના રોજ તેણે ડુંગરપુરની રાજકુમારી ત્રિશાકા સાથે લગ્ન કર્યા હતા. મૈસુરના આ રાજવી પરિવારની સંપત્તિ આશરે 10 હજાર કરોડ રૂપિયાની હોવાનું કહેવાય છે. તે જ સમયે, મહારાજ બન્યા પછી, યદુવીર કૃષ્ણદત્ત ચમારજા વાડીયાર તરીકે પણ ઓળખાય છે. તમને જણાવી દઇએ કે ગયા વર્ષે 23 ફેબ્રુઆરીએ રાણીએ યદુવીરને દત્તક લીધો હતો અને તેને રાજા બનાવવાનો નિર્ણય કર્યો હતો. ખરેખર, વડિયાર રાજવી પરિવારે 1399 થી મૈસુર પર શાસન શરૂ કર્યું, ત્યારથી રાજાની ઘોષણા કરવામાં આવી છે. તે જ સમયે, છેલ્લી વખત 1974 માં રાજ્યાભિષેક થયો હતો અને તે પછી યદુવીરના કાકા શ્રીકાંતદત્ત નરસિંહહારાજ વાડીયારને ગાદી મળી. 2013 માં તેમનું અવસાન થયું અને ત્યારબાદ યદુવીર રાજા બન્યો.

જોધપુર ના રાઠોડ :

Image Credit

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે રાઠોડ પરિવારના વંશજો આજે પણ અહીં રહે છે. હકીકતમાં, મેહરાનગગઢ કિલ્લો સાથે, ઉમેદ ભવન પેલેસ તેમનું ઘર છે, જે વિશ્વના સૌથી મોટા કિલ્લાઓ અને સૌથી મોટા ખાનગી નિવાસસ્થાનોમાં ગણાય છે. હાલમાં મહારાજા ગજસિંહ તેની પત્ની અને બે બાળકો સાથે ઉમેદ ભવન પેલેસમાં રહે છે. મહેલનો એક ભાગ પ્રવાસીઓ માટે છે અને બાકીનું સંચાલન તાજ ગ્રુપ ઓફ હોટેલ્સ દ્વારા કરવામાં આવે છે, જે પરિવાર સાથે સમાંજ્દારીમાં ચાલે છે. મહારાજા ગજસિંહે રાજ્યસભાના સભ્ય તરીકે કામ કર્યું છે. અને તેમણે થોડા વર્ષો પહેલા ત્રિનિદાદ અને ટોબેગોમાં ભારતીય હાઈ કમિશનર તરીકે પણ સેવા આપી હતી.

પટૌડીના નવાબ :

Image Credit

તે જ સમયે, પટૌડીના રાજા અને સૈફના પિતા મન્સૂર અલી ખાન પટૌડી હતા. તે ભૂતપૂર્વ ક્રિકેટર પણ હતો અને અભિનેતા શર્મિલા ટાગોર સાથે લગ્ન પણ કર્યા હતા. તેમને 3 બાળકો છે, જે બોલિવૂડ અને ફેશન ઇન્ડસ્ટ્રીમાં ઉચ્ચ પદ ધરાવે છે. સૈફ પટૌડીના નવાબ તરીકે કામ કરી રહ્યો છે અને પટૌડી પેલેસનો માલિક પણ છે. અભિનેતાએ કરીના કપૂર ખાન સાથે લગ્ન કર્યા, જેથી તેને હવે તૈમૂર પછી બીજો પુત્ર થયો છે. તેને અન્ય બે બાળકો છે, અભિનેત્રી સારા અલી ખાન અને ઇબ્રાહિમ, જેણે તેના પહેલા લગ્નથી કર્યા હતા.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *