અમેરિકન થિંક ટેન્ક પ્યૂ રિસર્ચ સેન્ટર દ્વારા કરવામાં આવેલા સંશોધન મુજબ, આવતા વર્ષોમાં હિન્દુઓની વસ્તી ઘણા દેશોમાં વધી રહી છે. આગામી 40 વર્ષમાં, ભારત સિવાય, એવા ઘણા દેશો છે જ્યાં હિન્દુઓની વસ્તીનું વર્ચસ્વ રહેશે. પ્યુ દ્વારા કરવામાં આવેલા આ અધ્યયનમાં એવું જાણવા મળ્યું છે કે 2050 માં હિન્દુ ધર્મની વસ્તી વૈશ્વિક વસ્તીના 15% હશે. આગામી સમયમાં હિન્દુઓની સૌથી મોટી વસ્તી ભારતમાં રહેશે. 2050 સુધીમાં, તેમની વસ્તી 1.297 અબજ હોઈ શકે છે. ભારત સિવાય બીજા કયા દેશો છે. જ્યાં હિન્દુ ધર્મમાં માનનારા લોકોની સંખ્યા વધવા જઇ રહી છે. તેની માહિતી નીચે મુજબ છે.

Image Credit

નેપાળ ભારત પછી બીજા સ્થાને છે. જ્યાં હિન્દુઓની વસ્તી 38.12 કરોડ છે. નેપાળની 2011 ની વસ્તી ગણતરી મુજબ અહીંના નેપાળી લોકોના લગભગ 81.3 ટકા લોકોએ પોતાને હિન્દુ જાહેર કર્યા છે. 2006 પહેલા આ દેશ હિન્દુ રાષ્ટ્ર રહ્યો છે. બાદમાં આ દેશને ધર્મનિરપેક્ષ જાહેર કરાયો.

આ સૂચિમાં બાંગ્લાદેશ ત્રીજા સ્થાને છે. વર્ષ ૨૦૧૧ માં અહીં કરવામાં આવેલી વસ્તી ગણતરી મુજબ, આ દેશમાં હિન્દુ ધર્મ લઘુમતીઓ છે. અહીંની લગભગ 8.96% વસ્તી હિંદુ છે. આગામી સમયમાં આ દેશમાં હિન્દુઓની વસ્તીમાં નોંધપાત્ર વધારો થશે. સૌથી વધુ હિન્દુ વસ્તી ધરાવતા દેશોની યાદીમાં પાકિસ્તાન ચોથા સ્થાને રહેશે. આગામી સમયમાં પાકિસ્તાનમાં આશરે 5.63 મિલિયન હિન્દુઓ હશે. જો કે, આ સમયે પાકિસ્તાનમાં હિન્દુઓની હાલત એકદમ ખરાબ છે.

Image Credit

અમેરિકા આ ​​યાદીમાં પાંચમા સ્થાને રહેશે. પ્યુ રિસર્ચ સેન્ટર અનુસાર, 2050 માં અહીં હિન્દુ ધર્મના લોકોની સંખ્યા 78. 4.78 મિલિયન હશે. 2015 માં, અમેરિકાની હિન્દુ વસ્તી 22.3 લાખ થઈ ગઈ હતી. વર્ષ 2050 સુધીમાં ઇન્ડોનેશિયામાં હિન્દુઓની વસ્તી 4.15 મિલિયન હોવાનો અંદાજ છે. ઇન્ડોનેશિયા એક મુસ્લિમ દેશ છે, અહીં હિન્દુ ધર્મ લઘુમતી છે. પરંતુ તેજીની સાથે આ દેશમાં હવે હિન્દુઓની વસ્તી ઝડપથી વધી રહી છે.

Image Credit

અમેરિકન થિંક ટેન્ક પ્યુ રિસર્ચ સેન્ટરના જણાવ્યા મુજબ, ઉપર જણાવેલ દેશો ઉપરાંત, શ્રીલંકા, મલેશિયા, યુનાઇટેડ કિંગડમ અને કેનેડામાં પણ હિન્દુ ધર્મના લોકોની સંખ્યા વધી શકે છે. તેમના દ્વારા કરવામાં આવેલા સંશોધનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે હિન્દુ ધર્મ ઉપરાંત ખ્રિસ્તી ધર્મ અને મુસ્લિમ વસ્તીમાં પણ ઘણો વધારો થવાનો છે. આગામી સમયમાં, વિશ્વમાં પ્રથમ વખત, ખ્રિસ્તી અને મુસ્લિમ ધર્મોની વસ્તી પણ લગભગ સમાન થવા જઈ રહી છે.

Image Credit

અમેરિકન થિંક ટેન્ક પ્યૂ રિસર્ચ સેન્ટરના જણાવ્યા અનુસાર, ઇન્ડોનેશિયામાં હાલમાં મુસ્લિમની સૌથી વધુ વસ્તી છે. આ દેશમાં 219960,000 મુસ્લિમો વસે છે. મુસ્લિમ વસ્તીની દ્રષ્ટિએ બીજો દેશ ભારત છે. ભારતમાં મુસ્લિમોની વસ્તી 194,810,000 છે. પ્યુ રિસર્ચ અનુસાર, 2060 સુધીમાં ભારત સૌથી વધુ મુસ્લિમ વસ્તી ધરાવતો દેશ બનશે. 2060 સુધીમાં, ભારતમાં મુસ્લિમ વસ્તી 3,33,090,000 થઈ જશે.

Image Credit

2060 સુધીમાં, પાકિસ્તાનની કુલ વસ્તીના 96.5 ટકા લોકો મુસ્લિમ હશે. 28.31 કરોડની મુસ્લિમ વસ્તી સાથે નાઇજિરીયા આ સૂચિમાં ત્રીજા સ્થાને રહેશે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *