શુક્રવારે અભિષેક બચ્ચન અને ઇલિયાના ડિક્રુઝ અભિનીત ફિલ્મ ધ બીગ બુલ ડિઝની હોટસ્ટાર પર રીલિઝ થઈ હતી. બિગ બુલ 1992 ની સ્ટોક માર્કેટ કૌભાંડ પરની ફિલ્મ છે. આ કૌભાંડથી સમગ્ર દેશમાં ખળભળાટ મચી ગયો હતો. આ ફિલ્મ શેરબજારના બેતાજ બાદશાહ હર્ષદ મહેતા પર આધારિત છે, જેમણે 1980-’90ના દાયકામાં શેર બજારની સ્થિતિ બદલી હતી. જોકે બાદમાં કરોડોના કૌભાંડ બદલ તેને જેલની સજા ફટકારવામાં આવી હતી. હર્ષદ મહેતાએ આ દેશમાં 4000 કરોડનું કૌભાંડ કર્યું છે, એમ કહી શકાય કે આ વ્યક્તિએ આ વ્યક્તિએ દેશના તમામ શેરહોલ્ડરોના સપના અને તેના ચાર હજાર કરોડ ગાયબ કરી ગયો.

Image Credit

હર્ષદ મહેતા, 1980 -90 ના દાયકામાં શેર બજારના મસિહા માનવામાં આવ્યાં હતાં. શેર ધારકો તેમને તેમના નસીબની ચાવી માને છે અને જે ભાવ તેઓ તેમના હાથ પર મૂકશે તે આકાશમાં પહોંચી ગયા છે. હર્ષદ મહેતાએ શેર માર્કેટમાંથી રાતોરાત કરોડોની કમાણી કરી લીધી હતી. હર્ષદ મહેતાનો જન્મ 29 જુલાઈ 1954 ના રોજ ગુજરાતના રાજકોટ, પેનલ મોતીમાં એક નાના પરિવારમાં થયો હતો. તેમનું બાળપણ મુંબઇની કાંદિવલીમાં વિતાવ્યું હતું અને તેમણે સ્કૂલનું શિક્ષણ મુંબઈની હોલી ક્રોસ બેરોન બજાર માધ્યમિક શાળામાંથી કર્યું હતું.

Image Credit

બારમું પાસ કર્યા પછી, હર્ષદ મહેતાએ લાજપત રાય કોલેજમાંથી બી.કોમ.નો અભ્યાસ કર્યો, ત્યારબાદ પછીના આઠ વર્ષ સુધી તે નાની નોકરી કરતી રહી. તેણે ન્યૂ ઇન્ડિયા એશ્યોરન્સ કંપની લિમિટેડમાં સેલ્સ પર્સન તરીકેની પહેલી નોકરી લીધી અને તે જ સમયે તેમનો રસ શેર બજાર તરફ આગળ વધ્યો અને તેણે નોકરી છોડી દીધી અને હરિજીવન દાસ નેમિદાસ સિક્યોરિટીઝ નામની દલાલી પેઢી ની નોકરીમાં જોડાયો અને પ્રસંત પરજીવિંદસને તેના ગુરુ માની લીધા. તેમની સાથે કામ કરતી વખતે, હર્ષદ મહેતાએ શેર બજારની બધી યુક્તિઓ શીખી અને 1984 માં ગ્રો મોર રિસર્ચર્સ અને એસેટ મેનેજમેંટ નામની પોતાની કંપની શરૂ કરી અને બોમ્બે સ્ટોક એક્સચેંજમાં દલાલ તરીકે સભ્યપદ લીધું. શેર બજારના પ્રખ્યાત સમ્રાટની સફર અહીંથી શરૂ થઈ હતી, જે પાછળથી સ્ટોક માર્કેટના અમિતાભ બચ્ચન અને રેજીંગ બુલ તરીકે ઓળખવા લાગ્યા.

1990 ના દાયકામાં, મોટા રોકાણકારો હર્ષદ મહેતાની કંપનીમાં રોકાણ કરતા હતા, પરંતુ જેના કારણે હર્ષદ મહેતાના નામ શેડો કંપની એસીસી એટલે કે એસોસિએટેડ સિમેન્ટ કંપનીમાં શેરના બજારમાં તેમના નાણાંનું રોકાણ કરવાનું શરૂ કર્યું. હર્ષદ મહેતાના એસીસીના નાણાં પછી, એસીસીનું ભાગ્ય એવું બદલાઈ ગયું જાણે ટૂંક સમયમાં જ એસીસીનો હિસ્સો 200 રૂપિયા થાય. 1990 સુધીમાં, દરેક મોટા અખબારો, મેગેઝિનના કવર પર હર્ષદ મહેતાનું નામ દરરોજ આવવાનું શરૂ થયું. શેરબજારમાં હર્ષદ મહેતાનું નામ ખૂબ જ જોરશોરથી લેવા લાગ્યું. સવાલ એ હતો કે હર્ષદ મહેતાને આટલા પૈસા ક્યાંથી મળી રહ્યા છે?

Image Credit

હર્ષદ મહેતા બેંકમાંથી 15 દિવસની લોન લેતો અને શેર બજારમાં મૂકી દેતો. વળી, 15 દિવસની અંદર તે પૈસાને બેંકમાં પરત આપી દેતો હતો. પરંતુ 15 દિવસ સુધી કોઈ લોન આપતું નથી, પરંતુ હર્ષદ મહેતા બેંચમાંથી એક દિવસની લોન લેતા હતા. હર્ષદ મહેતાએ એક બેંકમાંથી બનાવટી બીઆર બનાવ્યો હતો, ત્યારબાદ તેને બીજી બેંકમાંથી પણ સરળ પૈસા મળતા હતા. જો કે, તેના ખુલાસા પછી, તમામ બેંકોએ તેના પૈસા પાછા માંગવા માંડ્યા. આ ખુલાસા બાદ મહેતા ઉપર 72 ફોજદારી આરોપો મૂકાયા હતા અને લગભગ સિવિલ કેસ દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા. તેમના પર ઘણા કેસો ચાલી રહ્યા હતા. 1 ડિસેમ્બર, 2001 ના રોજ, તેમણે છાતીમાં દુખાવાની ફરિયાદ કરી હતી, ત્યારબાદ તેમને થાણે સિવિલ હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા, જ્યાં તેનું મૃત્યુ થયું હતું.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *