સરકાર જે પણ કહે, સ્મશાન ક્યારેય ખોટું બોલે નહીં. જો તમારે આ બાબતની સત્યતાની તપાસ કરવી હોય તો અશ્વિનીકુમાર સ્મશાનગૃહમાં જાવ. આ કોરોનાથી આવતા મેથન્સની સાચી વાસ્તવિકતા હશે. બુધવારે બપોરે 1:30 વાગ્યે ભાસ્કર પત્રકાર અશ્વિનીકુમાર સ્મશાનભૂમિનો દ્રશ્ય જોવા જઇ રહ્યો હતો. અહીં 15 મિનિટમાં 3 એમ્બ્યુલન્સમાંથી 9 મૃતદેહો લાવવામાં આવ્યા હતા. એટલું જ નહીં 6 મૃતદેહોને એમ્બ્યુલન્સમાં રાખવામાં આવ્યા હતા.

Image Credit

સ્મશાનની અંદરનું દ્રશ્ય પણ ઓછા-ઓછા સમાન હતું. ત્યાં અંતિમ યાત્રા માટે મૃતદેહોની કતાર લાગી હતી. અંતિમ સંસ્કાર માટે 10 થી વધુ મૃતદેહો હતા. પરિવારે ડેડબોડી સાથે 2 થી 5 કલાક રાહ જોઈ હતી. વહીવટી તંત્રના જણાવ્યા અનુસાર સુરતના કોરોનાથી દરરોજ 5 થી 8 મૈથાનો રેકોર્ડ કરવામાં આવી રહ્યો છે. વાસ્તવિકતા એ છે કે કોવિડ પ્રોટોકોલ દ્વારા દરરોજ 100 થી વધુ મૃતદેહોનો અંતિમ સંસ્કાર કરવામાં આવી રહ્યો છે. સ્મશાનભૂમિમાં, અફરાતફરીનો માહોલ સર્જાયો હતો.

ઘણા મૃતકોના સંબંધીઓ, જેમના મૃતદેહોને ત્યાં રાખવામાં આવ્યા હતા, તેઓને જાણ પણ નહોતી કે તેમના સંબંધીનો મૃતદેહ ડબ્બા જેવો હતો. દિવસ દરમ્યાન, બે થી ત્રણ એમ્બ્યુલન્સ અશ્વનીકુમાર સ્મશાનભૂમિની 3 થી 4 રાઉન્ડ બનાવે છે. આ જ સ્થિતિ શહેરના ઉમરાહ અને જહાંગીરપુરાના સ્મશાન માટે પણ છે.

Image Credit

બુધવારે વહીવટીતંત્રે શહેરના સ્મશાનગૃહમાં વધેલી પ્રતીક્ષાને કારણે બારડોલીના સ્મશાનગૃહમાં કોરોનાથી મૃત્યુ પામેલા લોકોનું અંતિમ સંસ્કાર કરવાનો નિર્ણય કર્યો હતો. સાંજે 5 મૃતદેહને સ્મશાન માટે મોકલવામાં આવ્યા હતા. બારડોલી પ્રાંત અધિકારી વી.એન.રબારી અને જિલ્લા પંચાયત પ્રમુખ ભાવેશ પટેલે સ્મશાનગૃહની મુલાકાત લીધી હતી અને ટ્રસ્ટ પ્રમુખ સોમાભાઇ પટેલ સાથે ચર્ચા કરી હતી. સ્મશાન દિગ્દર્શક ભરતભાઇ શાહે જણાવ્યું હતું કે ટ્રસ્ટે શહેરના 5 મૃતદેહોનો અંતિમ સંસ્કાર કરવાનો નિર્ણય લીધો છે.

અશ્વનીકુમાર સ્મશાનગૃહમાં મૃતદેહ કતારમાં છે. ઘણી વાર એવું જોવા મળ્યું હતું કે મૃતકના સંબંધીઓ શોધી શક્યા નથી કે તેમના સબંધીનું કયુ શરીર છે…

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *