આપણી રોજની સવાર એક કપ ચા થી થાય છે. તેના વિના, દિવસ અધૂરો લાગે છે, પરંતુ શું તમે કલ્પના કરી શકો છો કે માત્ર ચાનું બાંધાણ છોડવાથી જીવનમાં સુધારો થાય છે. હા, તે શક્ય છે, પરંતુ તે સરળ ગુણા-ભાગ કરવું પડશે. ધારો કે જો તમે એક કપ ચા અથવા સિગારેટ માટે ઓછામાં ઓછા 7 રૂપિયા ચૂકવો છો અને જો તે ચુકવણી કરવાનું બંધ કરે છે, તો તમે આ 210 રૂપિયા એટલ પેન્શન યોજનામાં જમા કરશો.

Image Credit

આ રકમ, જે દર મહિને 210 રૂપિયા જમા થાય છે, તે તમને 60 વર્ષની વય પછી દર મહિને 5000 રૂપિયા માસિક પેન્શન આપશે. એટલે કે દર વર્ષે 60000 રૂપિયા. મોદી સરકારની આ યોજના મૂળ અસંગઠિત ક્ષેત્રમાં કામ કરતા લોકો માટે હતી, પરંતુ હવે 18 થી 40 વર્ષનો કોઈપણ ભારતીય નાગરિક તેમાં રોકાણ કરી શકે છે અને પેન્શન મેળવી શકે છે. આ યોજનામાં પેન્શનની રકમ તમે કરેલા રોકાણ અને તમારી ઉંમર પર આધારિત છે.

Image Credit

આ યોજના કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા મે 2015 માં શરૂ કરવામાં આવી હતી. જો તમે આ પેન્શન યોજના માટે નોંધણી કરાવવા માંગતા હો, તો તમારે બચત ખાતું, આધાર નંબર અને મોબાઇલ નંબર હોવો આવશ્યક છે. આ યોજના અંતર્ગત, કોઈપણ ભારતીય નાગરિક કે જેની ઉંમર 18 થી 40 વર્ષ છે, તેઓ રોકાણ કરીને અને બેંક અથવા પોસ્ટ ઓફિસમાં ખાતું મેળવીને પેન્શન મેળવી શકે છે. આ યોજનામાં 60 વર્ષ પછી થાપણદારોને પેન્શન મળવાનું શરૂ થાય છે.

Image Credit

સૌથી મોટી વાત એ છે કે અટલ પેન્શન યોજનામાં રોકાણ કરનાર વ્યક્તિના મોતની ઘટનામાં પત્ની અને પત્નીના મોતની ઘટનામાં બાળકોને પેન્શન મેળવવાની જોગવાઈ છે. તમારા રોકાણની સાથે સાથે સરકાર પણ એટલ પેન્શન યોજનામાં ફાળો આપે છે. ધ્યાનમાં રાખો કે ફક્ત તે જ લોકો કે જેઓ આવકવેરાના સ્લેબની બહાર છે તેમને જ અટલ પેન્શન યોજનાનો લાભ મળી શકે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *