આપણે મોટાભાગના ભારતીય ખેડુતો ઘઉં, બાજરી અને અન્ય શાકભાજીનું વાવેતર કરતા જોયા છે, પરંતુ બિહાર રાજ્યના ઔરંગાબાદ જિલ્લામાં એક નવી જાતની ખેતી કરવામાં આવી રહી છે, જે જોઇને ખેડૂતો ખુબ જ ખુશ થઇ જશે. તે વિશ્વની સૌથી મોંઘી શાકભાજીમાંની એક છે અને બિહાર રાજ્યમાં તેની ખેતીને લીધે, તે ચર્ચાનો વિષય છે. આ શાકભાજીનું નામ છે ‘હોપ શૂટ’.

Image Credit

ખરેખર આપણે બિહારના ખેડૂત અમરેશ સિંહની વાત કરી રહ્યા છીએ. તેમના દ્વારા કરવામાં આવેલી ખેતી વિદેશી બજારોમાં પ્રતિ કિલો આશરે 1 લાખ રૂપિયાના બજારમાં શાકભાજી ઉગાડીને દરેકનું ધ્યાન આકર્ષિત કરી છે. વ્યવસાયે ખેડૂત અને બિહારના ઔરંગાબાદ જિલ્લામાં રહેતા અમરેશસિંહે ભારતીય શાકભાજી સંશોધન સંસ્થા, વારાણસીના કૃષિ વૈજ્ઞાનિક ડૉ.. લાલની દેખરેખ હેઠળ તેની અજમાયશી ખેતી શરૂ કરી છે. કૃષિ વૈજ્ઞાનિક ડૉ.રામકિશોરી લાલ એ અમરેશ સિંઘને હોપ અંકુરની શાકભાજી બનાવવાની સલાહ આપી હતી અને તેના છોડ હિમાચલ પ્રદેશથી મંગાવવામાં આવ્યા હતા.

Image Credit

તમને જણાવી દઈએ કે હોપ શૂટ બીયર અને એન્ટીબાયોટીક્સ બનાવવા માટે વપરાય છે અને ટીવીની સારવારમાં પણ ખૂબ અસરકારક છે. તેનો ઉપયોગ કરવાથી ત્વચા ચળકતી બને છે અને કરચલીઓ થતી નથી અને તેથી જ તેની સુંદરતા ઉદ્યોગમાં પણ માંગ છે. આ શાકભાજી આ કારણોસર ખૂબ ખર્ચાળ છે. મને કહો કે અમરેશે 2 મહિના પહેલા આ છોડ રોપ્યો હતો અને હવે તે તૈયાર થઈ રહ્યો છે. આ ખેતી માટે અમરેશે રાજ્યના કૃષિ વિભાગને વિનંતી કરી હતી, જેને વિભાગ દ્વારા સ્વીકારવામાં આવી હતી.

Image Credit

તે જ સમયે, અમરેશની દેખરેખ હેઠળ, બધા ખેડૂત ખેતી કરી રહ્યા છે. તેમની મહેનતને કારણે તેમને રાષ્ટ્રીય કક્ષાએ પણ ઘણા સન્માન મળ્યા છે. શરૂઆતમાં, અમ્રેશ પરંપરાગત ખેતી કરતો હતો, બાદમાં તેણે શાકભાજી પણ રોપણી કરી હતી, પરંતુ તેમાં તે વધારે કમાણી કરી શક્યો ન હતો. આ પછી, અમ્રેશે લખનૌની સેન્ટ્રલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઔષધીય અને સુગંધિત છોડ (સીએસઆઈઆર) થી ઔષધીય છોડની ખેતીની તાલીમ લીધી અને તે ગામ પાછો ગયો અને ચાર એકર જમીનમાં તેની ખેતી શરૂ કરી. ત્યારબાદ તે આ ખેતીમાં સફળ થયા.

Image Credit

અમરેશે એકવાર કહ્યું હતું કે જો બિહારના ખેડુતો પરંપરાગત પદ્ધતિ છોડી દેશે અને ડાંગર ઘઉં ઉપરાંત તેમની કેટલીક જમીન પર વૈજ્ઞાનિક રીતે ખેતી કરવાનું શરૂ કરશે, તો તે આત્મનિર્ભર થઈ જશે અને તેમની આવક 10 ગણા સુધી વધી શકે છે. અમરેશ ખેડૂતને જાગૃત કરે તે હેતુથી તેમનો ખેતર બતાવે છે જેથી તેઓ વિકાસ કરી શકે. ભારત એક કૃષિ દેશ છે, આ રીતે, આ પ્રકારની ખેતીથી દેશ અને ખેડુતોને લાભ થઈ શકે છે. આ માહિતી દરેક ખેડૂત ભાઈઓ માટે ખુબ જ ફાયદાકારક છે. જો કે આ ખેતી કરવા ખાસ અભ્યાસ અને માહિતી હોવી જરૂરી છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *