ફિલ્મ ઉદ્યોગમાં આવી ઘણી અભિનેત્રીઓ રહી છે, જેમણે પોતાનું નામ કમાવ્યું, પરંતુ ખૂબ જ નાની ઉંમરે જ આ દુનિયા છોડી દીધી. આજની પેઢીએ ભાગ્યે જ અભિનેત્રી નાઝીમાનું નામ સાંભળ્યું હશે. પરંતુ 60 અને 70 ના દાયકામાં, નાઝીમાએ ઘણી ફિલ્મોમાં સહાયક ભૂમિકાઓ ભજવી હતી. આ સિવાય, નાઝીમાએ પણ ફિલ્મોમાં બળાત્કારના સૌથી વધુ દ્રશ્યો કર્યા છે. પરંતુ તેને ખૂબ જ નાની ઉંમરે જીવલેણ બીમારી હતી. આજે અમે તમને નાઝિમા સાથે જોડાયેલી કેટલીક વિશેષ બાબતો જણાવીશું.

Image Credit

70 ના દાયકામાં, નાઝીમા લગભગ દરેક ફિલ્મમાં સહાયક ભૂમિકામાં જોવા મળી હતી. કયારેક તે કોઈ હીરોની બહેન તો ક્યારેક હીરોઇન બની જતો. મોટાભાગના લોકોને આજુ બાજુની ભૂમિકાથી માન્યતા મળતી નથી, પરંતુ નાઝિમાનો નિષ્કપટ દેખાવ અને તેની સરળતાને સહાયક પાત્રો તરીકે સ્ક્રીન પર ખૂબ પસંદ કરવામાં આવી હતી. નાઝિમાએ પણ એક સાઇડ રોલ ભજવીને પોતાની ઓળખ બનાવી લીધી હતી. આલમ એ હતો કે લોકોએ તેને ‘બોલિવૂડની બહેન’ કહેવાનું શરૂ કર્યું અને તે તેનાથી પ્રખ્યાત થઈ ગઈ. એક સમય હતો જયારે આ અભિનેત્રી દરેક ફિલ્મોમાં જોવા મળતી હતી.

Image Credit

આ સિવાય, નાઝિમાએ ફિલ્મોમાં સૌથી વધુ રેપના સીન્સ કર્યા છે. 60 અને 70 ના દાયકાનો સમય એવો હતો કે જ્યારે મહિલાઓ પર સામાજિક જુલમની રજૂઆત સ્ક્રીન પર કરવામાં આવી હતી. આવી સ્થિતિમાં, આ ભૂમિકા માટે નાઝીમા ડિરેક્ટરની પહેલી પસંદ હતી. નાઝીમાએ ફિલ્મોમાં આવી ઘણી ભૂમિકાઓ કરી હતી અને આનાથી તેની ઓળખ પણ મળી હતી. નાઝીમા બોલીવુડમાં ઘણીબધી ફિલ્મોમાં રેપ સીન કર્યા છે. તેમાંથી અમુક સીન લોકોને આજે પણ યાદ છે.

Image Credit

તેમને ફિલ્મફેરના શ્રેષ્ઠ સહાયક અભિનેતા કેટેગરીમાં 1972 ની ફિલ્મ ડિઝોનર્ડ માટે નામાંકિત કરવામાં આવ્યા હતા. નાઝિમાએ આખી કારકિર્દી દરમિયાન 30 ફિલ્મોમાં કામ કર્યું અને ત્યારબાદ કેન્સર રોગ થયો. વર્ષ 1975 માં, નાઝીમાએ 27 વર્ષની ઉંમરે જ રોગને લીધે દુનિયાથી વિદાય લીધી હતી. તેણે નાની ઉંમરે બોલિવૂડમાં સ્થાન હાંસલ કર્યું હતું. નાજિમાએ બાળ કલાકાર તરીકે ફિલ્મ ‘દેવદાસ’ માં પણ કામ કર્યું હતું.

Image Credit

નઝિમાની ફિલ્મ કારકીર્દિની વાત કરીએ તો તેણીએ ‘નિશાન’, ‘અર્જુ’, ‘દિલગી’, ‘તમન્ના’, ‘આંજણા’ જેવી ફિલ્મોમાં સહાયક ભૂમિકાઓ ભજવી હતી અને ફિલ્મની વાર્તા પર આધારીત તેણીએ મોટાભાગે એક બહેનની ભૂમિકા ભજવી હતી. તેણે વર્ષ 1975 માં જ રિલીઝ થયેલી તેની ફિલ્મ ‘દયાર-એ-મદીના’માં મુખ્ય અભિનેત્રી તરીકે કામ કર્યું હતું.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *