વારાણસી. કાશી (કાશી) જ્યાં જન્મ અને મૃત્યુ બંને ઉજવણી છે. આવા અવિનાશી કાશીમાં હોળી પણ અલગ જ રીતે ઉજવવામાં આવે છે. દૃશ્ય જાણે ભૂતિયા મહાદેવ પોતે હોળી રમી રહ્યો હોય. આ વખતે પણ ભૂત ભાવનાના ભક્તોએ વિશ્વના એકમાત્ર ચિતા ભસ્મની હોળી રમે છે. આ હોળી વિશ્વના નકશામાં મોક્ષાનો ઘાટ તરીકે ઓળખાતા કાશીના મણિકર્ણિકા પર રમવામાં આવી હતી. જણાવી દઈએ કે અહીં સ્મશાનમાંથી ચિતાની રાખ લેવામાં આવે છે અને તેનાથી હોળી રમવામાં આવે છે.

કાશીમાં દેવસ્થાન અને મહાશ્માસનનું મહત્વ સમાન છે. પવિત્ર મંદિરોની વચ્ચે વિરાજે બાબા કબ્રસ્તાન નાથના ચરણોમાં પાયરની રાખને સમર્પિત કર્યા પછી ભક્તો અહીં ફૂંકીને હોળી રમે છે. આ મણિકર્ણિકા મહા સ્મશાનમાં, ચિતા ભસ્માએ ફાગ અને રાગ વિરાગ બંનેને જીવનના ભાગ રૂપે બનાવેલા આ જીવંત ચિત્રો છે.

Image Credit

કાશીના આ રીતરિવાજો તેને મુક્ત ક્ષેત્ર બનાવે છે. તેથી, કેરીથી લઈને ખાસ સુધી, સંતથી સાધુ સુધી, તે ચિતા ભસ્મને વિભૂતિ માને છે અને તેના કપાળ પર હોળી રમે છે. રાગ વિરાગ શહેર કાશીની પરંપરાઓ પણ અનોખી અને અનોખી છે. રંગભારી એકાદશીના દિવસે બાબા એક મજબૂત શોભાયાત્રા સાથે મા પાર્વતીનો દહેજ લે છે અને બીજા દિવસે આ હોળી બાબાના ગણકારો દ્વારા ભજવવામાં આવે છે.

કાશીના રહેવાસીઓનું માનવું છે કે માતા ગૌરાને છોડ્યા પછી, બાબા ભક્તોને હોળી રમવા અને હુદંગ કરવાની મંજૂરી આપે છે. મહા શમશનાનાથ મંદિરના સંચાલક ગુલશન કપૂર કહે છે કે પરંપરાઓ અનુસાર, રંગભરી એકાદશીના બીજા જ દિવસે, ભગવાન શિવના રૂપમાં બાબા મશનનાથની પૂજા-અર્ચના કરી, સ્મશાન ઘાટ પર ચિતા ભસ્મ સાથે તેમની ગણપતિ હોળી રમે છે. કાશી એ મુક્તિનું શહેર છે અને એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન શિવ પોતે અહીં તારક મંત્ર આપે છે.

Image Credit

તેઓ તેમના ગાન અબીર અને ગુલાલની જેમ એક બીજા પર પિરાની રાખ ફેંકીને સુખ, સમૃદ્ધિ અને વૈભવથી શિવનો આશીર્વાદ મેળવવાનો પ્રયાસ કરે છે. ગુરુવારે બપોરે પણ જ્યારે ચિતા ભસ્માકની હોળી શરૂ થઈ ત્યારે ઘાટ અને ગલીઓ દરેક મહાદેવ નામ સાથે ગુંજ્યા હતા. જણાવી દઈએ કે કાશી ભારતનું પવિત્ર ધામ માનવામાં આવે છે.

મણિકર્ણિકા ઘાટ ઉપરાંત આ વખતે ચિતા ભસ્મની હોળી પણ હરિશ્ચંદ્ર ઘાટ પર સંપૂર્ણ ધાંધલ-ધમાલ સાથે રમવામાં આવી હતી. મણિકર્ણિકા પર, જ્યાં પાઇરે સદીઓથી ક્યારેય ઠંડુ નથી પડ્યું, ત્યાં દેશ-વિદેશથી પણ વિદેશથી લોકો રાગ-વિરાગ અને પરંપરાઓનો તહેવાર ચિતા ભસ્મની હોળી રમવા આવે છે. સાધુ સંતો અહીં ગંગા ઘાટના ઉત્સવમાં પણ રમે છે, મશાનમાં, હોરી દિગમ્બરસ રમે છે, મશાઇમાં, તેઓ હોરીના શબ્દોમાં નાચતા હોય છે. બાબા ચરણદાસ કહે છે કે સદીઓની આ પરંપરા કાશીમાં અવિરતપણે ચાલુ રહે છે.

Image Credit

સૌ પ્રથમ, સવારે મણિકર્ણિકા ઘાટ પર મંદિરમાં ભગવાન શિવના પ્રતીક બાબા મશનાનાથની પૂજા કરવાની પરંપરા છે. આ પછી, બાબાને ભોગ અને પ્રસાદ કર્યા પછી, સ્મશાનગૃહમાં બાબાના આશીર્વાદ પછી, તેમના ભક્તો પાયરની રાખ લઈ એકબીજા પર ફેંકી દે છે અને ફાગ અને હોરીના ગીતો ગાઇ રહ્યા છે.

અવિનાશી માનવામાં આવતી કાશીમાં, બાબા વિશ્વનાથના અવરોધરૂપ સ્વરૂપને આ હોળી તરીકે જોવામાં આવે છે. રંગ એકાદશી પર બાકરો અકબરી ટોપી પહેરે છે જ્યાં સંસારિકતા અને જાજરમાન ગૌરવ જોવા મળે છે, પછી બીજા દિવસે, મશાનની આ હોળીમાં, ofોલ, બીજે વચ્ચે ગીત, માજિરે અને ડમરોઝની બીટ વચ્ચે ચિતા ભસ્મની હોળીમાં બાબાના જાપ ભૂત અને રાક્ષસો સહિત. સ્વરૂપ દેખાય છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *