હનુમાન જી એવા એક દેવતા અથવા ભગવાન છે જેની પૂજા ભારતના દરેક ઘરોમાં કરવામાં આવે છે. દરેક વ્યક્તિને તેમની ભક્તિના રંગમાં રંગાયેલ હોય છે. બધા શાસ્ત્રો અને પુરાણોમાં હનુમાન જીને સંકટ મોચન કહેવાયા છે. જે પણ હનુમાનની ઉપાસના કરે છે તે સંસારની બધી મુશ્કેલીઓથી મુક્તિ મેળવે છે. હનુમાન જી તેમના ભક્તોના દરેક દુખો દૂર કરે છે.

હનુમાન માટે મંગળવારનો દિવસ માનવામાં આવે છે. મંગળવારે હનુમાન જીની પૂજા કરવાથી વિશેષ લાભ થાય છે. આ દિવસે હનુમાન જી તેમના ભક્તો થી ખુશ થઈને આશીર્વાદ આપે છે.

Image Credit

તમને જણાવી દઈએ કે હનુમાનજીની પૂજા કરવાથી શનિના તમામ પ્રકારના ખામી દૂર થાય છે. શનિદેવ હનુમાન ભક્તોને ક્યારેય પરેશાન કરતા નથી. કથાઓ અનુસાર શનિદેવ હનુમાનના વચનથી બંધાયેલા છે. તેથી, જે લોકો નિષ્ઠાવાન હૃદયથી હનુમાન જીની ઉપાસના કરવાથી શનિ ક્યારેય પરેશાન કરતા નથી.

મંગળવારે હનુમાન ચાલીસા નો પાઠ કરવો :

Image Credit

આપણે બધા જાણીએ છીએ કે હનુમાન ચાલીસાના પાઠ આપણને અનેક પ્રકારના બાધાઓથી બચાવે છે. હનુમાન ચાલીસાની દરેક ચૌપાઇ મંત્ર જેવી છે. મંગળવારે હનુમાન ચાલીસાના પાઠ કરવાથી વિશેષ લાભ થાય છે. જીવનની દરેક પરેશાનીઓ દુર થાય છે અને હનુમાનજી ના આશીર્વાદ મળે છે.

Image Credit

જણાવી દઈએ કે હનુમાન ચાલીસાની રચના કવિ તુલસીદાસે કરી હતી. તેમાં ચાલીસ શ્લોકો છે. આ કારણોસર, તેને ચાલીસા કહેવામાં આવે છે. શાસ્ત્રો અનુસાર, ચલિસાના પાઠ કરવાથી શક્તિ અને બુદ્ધિ બંનેમાં વધારો થાય છે. આની સાથે વ્યક્તિના શરીરમાં સકારાત્મક ઉર્જા આવે છે. મનુષ્ય હંમેશાં તેના પ્રભાવ હેઠળ સારા કાર્ય કરે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે નવા કામ ની શરૂઆત કરતા પહેલા હનુમાન ચાલીસાના પાઠ કરવા જોઈએ જેથી કામ સફળતા પૂર્વક પૂર્ણ થાય.

હનુમાન ચાલીસા કરવાની રીત :

Image Credit

હનુમાનજી ને રામ ભક્ત કહેવામાં આવે છે કારણ કે હનુમાન જી રામજીના પરમ ભક્ત છે. આ બધાની સાથે હનુમાન જીને અનુશાસન ગમે છે. તેથી, જ્યારે પણ તમે ચાલીસાના પાઠ કરો છો ત્યારે સ્વચ્છતા અને શિસ્તનું વિશેષ ધ્યાન રાખો. આમ તો તમે કોઈપણ સમયે હનુમાન ચાલીસાના પાઠ કરી શકો છો. પરંતુ સવારે અને સાંજે હનુમાન ચાલીસાના પાઠ કરવાથી વિશેષ લાભ થાય છે.

Image Credit

હનુમાનજીને પ્રસન્ન કરવા માટે કોઈએ મંગળવારે વહેલી સવારથી જાગીને હનુમાનજીની મૂર્તિ અથવા ચિત્ર સામે હનુમાન ચાલીસાના પાઠ કરવા જોઈએ. જો આ બધાની વચ્ચે રાખવામાં આવે તો, સ્વચ્છતાના નિયમોને ભૂલવા જોઈએ નહીં. મંગળવારે એકથી ત્રણ વાર હનુમાન ચાલીસાના પાઠ કરવો સારું માનવામાં આવે છે. જ્યારે પણ તમે હનુમાન ચાલીસાના પાઠ કરવા બેસો ત્યારે તમારી સામે કોઈ વાસણ અથવા વાસણમાં પાણી રાખો અને જ્યારે ચલિસા સમાપ્ત થાય ત્યારે તે પાણીને પ્રસાદ તરીકે લો. ઉપરાંત, તેને તમારા ઘરના દરેક ખૂણામાં છાંટો. જેનાથી ઘરમાં સુખ સમૃદ્ધિ આવશે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *