તમારે બધાને ફટકડી ના ફાયદાઓ વિશે વિશે જાણવું જ જોઇએ. તે સામાન્ય રીતે બધા ઘરની અંદર જોવા મળે છે. કેટલાક ઘરોમાં આલમનો ઉપયોગ આફ્ટરશેવ તરીકે થાય છે અને કેટલાક ઘરોમાં પાણી સાફ કરવા માટે ફટકડીનો ઉપયોગ થાય છે. જો આપણે આયુર્વેદ પર નજર કરીએ તો ફટકડીના ઘણા ફાયદા જણાવવામાં આવ્યા છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે ફટકિયા એકની નહીં પણ ઘણી સમસ્યાઓ હલ કરી શકે છે.

Image Credit

ફટકડીનો ઉપયોગ મોટાભાગના ઘરોમાં વર્ષોથી કરવામાં આવે છે. ફટકડીમાં એન્ટી બેક્ટેરિયલ ગુણ હોય છે. જો તમે ફટકડીનો ઉપયોગ કરો છો, તો તે તમારી ઘણી સમસ્યાઓ દૂર કરશે, પરંતુ લોકોને તેનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરવો તે ખબર નથી? આજે અમે તમને ફટકડીના કેટલાક શ્રેષ્ઠ ફાયદાઓ વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, જેની મદદથી તમે તમારી ઘણી મુશ્કેલીઓ દૂર કરી શકો છો.

પરસેવાની દુર્ગંધ દુર કરશે :

Image Credit

ઘણીવાર એવું જોવામાં આવ્યું છે કે ઘણા લોકોને વધારે પડતો પરસેવો આવે છે. પરસેવાના કારણે શરીરમાં ગંધ આવવા લાગે છે. લોકો પોતાના પરસેવાની દુર્ગંધ દૂર કરવા માટે વિવિધ પ્રકારના પરફ્યુમનો ઉપયોગ કરે છે, પરંતુ પરસેવાની દુર્ગંધ દૂર કરવા માટે પણ ફટકડી ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. આ માટે બદામનો બારીક પાવડર બનાવો. નહાતા પહેલા આ ફટકડીનો થોડો ચુર્ણ લઇ થોડું પાણી લો. આ રીતે ઉપયોગ કરવાથી તમારી સમસ્યા હલ થશે.

મોઢાની કરચલીઓ થી મળશે છુટકારો :

Image Credit

આજના સમયમાં, ઘણા લોકોના ચહેરા પર કરચલીઓ હોય છે. આને પહોંચી વળવા, લોકો વિવિધ પ્રકારના ઉત્પાદનોનો ઉપયોગ કરે છે, પરંતુ બજારમાં ઉપલબ્ધ ઉત્પાદનો ઘણા રસાયણોથી બનેલા હોય છે, જે આપણી ચહેરાની ત્વચા માટે પણ નુકસાનકારક સાબિત થઈ શકે છે. જો તમે તમારા ચહેરા પરની કરચલીઓ દૂર કરવા માંગતા હો, તો આ સ્થિતિમાં તમે ફટકડીનો ઉપયોગ કરી શકો છો. ફટકડીનું પાણી તમારા ચહેરાની કરચલીઓને દૂર કરશે. ફટકડીનો ટુકડો પાણીમાં નાંખો અને તેને ચહેરા પર હળવા હાથે ઘસો. થોડા સમય પછી તમે તમારા ચહેરાને પાણીથી ધોઈ લો. તમે તફાવત ઝડપથી જોશો.

દાંતનો દુખાવો અને મોઢાની દુર્ગંધ કરશે દુર :

Image Credit

તમને જણાવી દઈએ કે ફટકમમાં એન્ટી બેક્ટેરિયલ ગુણ હોય છે. જો દાંતના દુખાવા અથવા મોઢાની દુર્ગંધની સમસ્યા હોય તો આવી સ્થિતિમાં ફટકડીનો ઉપયોગ કરી શકાય છે. તે પ્રાકૃતિક માઉથવોશ છે. જો દાંતમાં દુખાવો થાય છે, તો પછી ફટકડીના ગરમ પાણીમાં ગાર્ગલિંગ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.

દમ અને ઉધરસ જેવી સમસ્યાથી મળશે રાહત :

Image Credit

જો કોઈને દમ છે, તો પછી ફટકડી તમારી સમસ્યાનો ઇલાજ સાબિત કરે છે. બદામના પાવડરને મધ સાથે મેળવીને ચાટવાથી દમ અને ખાંસી જેવી સમસ્યામાં મદદ મળશે.

ઘાવ લાગે ત્યારે થશે આ રીતે ફાયદાકારક :

Image Credit

જો કોઈ કારણસર ઇજા કે ઘાયલ થાય છે, તો આવી સ્થિતિમાં ફટકડી ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. ઇજા અથવા ઘાને ફટકડીનાં પાણીથી ધોઈ લો. આ લોહીનો પ્રવાહ બંધ કરશે. જો તમારે બદામને બારીક રીતે પીસવું હોય તો તમે તેને પાણીની જગ્યાએ વાપરી શકો છો. તમને આનો તાત્કાલિક લાભ પણ મળશે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *