આપણા ઘરના રસોડામાં આવી ઘણી વસ્તુઓ છે જે આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. તમે વિચારી શકો છો કે તમારું ઘરનું રસોડું સ્વાસ્થ્યનો ખજાનો છે. આપણે બધા જાણીએ છીએ તેમ, વનસ્પતિ અથવા ખાદ્ય રસોઇ કરતી વખતે ભારતીય વાનગીઓમાં સુગંધ અને સ્વાદ લાવવા માટે એલચીનું પોતાનું સ્થાન છે. જો ખોરાકમાં ઇલાયચી ઉમેરવામાં આવે તો તે ખોરાકનો સ્વાદ વધારે છે અને સુગંધ પણ વધુ સારી રીતે બહાર આવવા લાગે છે, પરંતુ શું તમે જાણો છો કે એલચી માત્ર સ્વાદને જ અદ્ભુત બનાવે છે, પરંતુ સ્વાસ્થ્યને ઘણા ફાયદા પણ આપે છે.

Image Credit

હા, દરેક ઘરના રસોડામાં મસાલા તરીકે ઉપયોગમાં લેવામાં આવતી નાની એલચી સ્વાસ્થ્યથી ભરપુર છે. એલચીનું સેવન અનેક રીતે ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે એલચી ખાવી સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે, પરંતુ જો તેનો ઉપયોગ વધારે કરતા વધારે કરવામાં આવે તો તે પણ સારું નથી, તેથી તમારે કાળજી લેવી પડશે કે તમે દિવસમાં માત્ર બેથી ત્રણ એલચીનો સેવન કરો છો. . તે તમારા માટે સારું રહેશે. આજે અમે તમને આ લેખ દ્વારા એલચીના સ્વાસ્થ્ય લાભો વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ.

મોઢાની દુર્ગંધ દુર કરે :

Image Credit

જો તમે નાની એલચી ખાઓ છો તો તે ખૂબ જ સારું મોં ફ્રેશનર છે. એલચીનું સેવન કરવાથી મો ofાની દુર્ગંધ દૂર થાય છે. જો કોઈ વ્યક્તિને મો mouthામાં તીવ્ર ગંધ હોય, તો તમારે ચિંતા કરવાની જરૂર નથી. તમે હંમેશાં તમારા મોamામાં એલચી રાખો.

ફેફસાની પરેશાની થી રાહત :

Image Credit

જેને અસ્થમા છે તેમના માટે એલચીનું સેવન કરવું ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. એલચીને કારણે ફેફસામાં લોહીનું પરિભ્રમણ શરૂ થાય છે જેના કારણે શ્વાસ લેવામાં તકલીફ દૂર થાય છે. જો તમે અસ્થમા, તીવ્ર શરદી અને ખાંસીમાં એલચી ખાશો તો તમને રાહત મળશે. આયુર્વેદની દ્રષ્ટિએ, એલચીની અસર ગરમ છે જે આપણા શરીરને ગરમ રાખે છે.

હદયના ધબકારા માં થશે સુધારો :

Image Credit

આજના સમયમાં ઘણા લોકો હ્રદયરોગથી પીડાય છે. ઘણી વખત હૃદય સંબંધિત સમસ્યાઓના કારણે ધબકારા ઓછી થવા લાગે છે. જો તમે તમારા ધબકારાને બરાબર રાખવા માંગો છો, તો આવી સ્થિતિમાં ઇલાયચી ખાવાનું ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે એલચીમાં પોટેશિયમ, કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ જેવા ખનિજો હોય છે. જો તમે એલચી લો છો તો તે શરીરમાં પોટેશિયમની માત્રાને જાળવશે.

રક્તચાપ કરે નિયંત્રિત :

Image Credit

માનવ શરીરમાં મોટાભાગના રોગો હાઈ બ્લડ પ્રેશરના કારણે જન્મે છે. જો તમે દરરોજ બેથી ત્રણ એલચીનું સેવન કરો છો, તો તમારું બ્લડ પ્રેશર કંટ્રોલ થાય છે. એલચીનું સેવન બ્લડ પ્રેશર કંટ્રોલમાં ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે.

કબજિયાત માં રાહત :

Image Credit

જો કોઈ વ્યક્તિને પેટ સંબંધિત સમસ્યાઓ જેવી કે કબજિયાત હોય, તો આનાથી અનેક રોગો થવાનું શરૂ થાય છે, તેથી તમારે પ્રયત્ન કરવો જોઈએ કે તમને કબજિયાતની સમસ્યા ન થાય. જો તમે નાની ઈલાયચી ખાશો તો તે કબજિયાતથી રાહત આપે છે. તમારે નાની એલચી રાંધીને તૈયાર કરેલું પાણી ખાવું જોઈએ. તમને આનો લાભ મળશે અને તમારી પાચક શક્તિ પણ સ્વસ્થ રહેશે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *