મિત્રો અને સજ્જનો દરેક વ્યક્તિએ પરમાણુ શક્તિની રેસમાં આગળ વધવા માટે પૂર્ણ તાકાત અને છૂટ આપી છે. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે, ચીન પણ આમાં સામેલ છે અને હવે તેણે પહેલીવાર પોતાનું પરમાણુ ફ્યુઝન રિએક્ટર શરૂ કર્યું છે. આ રિએક્ટરમાંથી એટલી ઉર્જા ઉત્પન્ન થઈ શકે છે કે તેને ‘કૃત્રિમ સૂર્ય’ પણ કહી શકાય. તેની સહાયથી ચીને પરમાણુ ઉર્જા ક્ષેત્રમાં અને સંશોધન ક્ષમતામાં વધારો કર્યો છે. ચાલો તમને કહીએ કે ચીનનું પરમાણુ ફ્યુઝન રિએક્ટર શું છે અને તેનાથી ચીનને કેવી રીતે ફાયદો થશે?

Image Source

ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે એચએલ -2 એમ ટોકમાક રિએક્ટર ચીનનું સૌથી મોટું અને સૌથી અદ્યતન પરમાણુ ફ્યુઝન પ્રાયોગિક સંશોધન ઉપકરણ છે અને વૈજ્ઞાનિક આશા રાખે છે કે આ ઉપકરણની મદદથી શક્તિશાળી સ્વસ્છ ઉર્જાનાં સ્ત્રોતને નાશ કરી શકાય છે. આ રેએક્ટરમાં શક્તિશાળી ચુંબકીય ક્ષેત્રનો ઉપયોગ ગરમ પ્લાઝ્માને ફ્યુઝ કરવા અને 150 મિલિયન ડિગ્રી સેલ્સિયસ તાપમાન સુધી પહોંચાડવા માટે થાય છે. તે સૂર્યના મૂળ કરતાં દસ ગણો ગરમ હશે. દક્ષિણ-પશ્ચિમ સિચુઆન સ્થિત રિએક્ટર ગત વર્ષે પૂર્ણ થયું હતું. તેમાંથી નીકળતી ગરમી અને શક્તિને લીધે, તેને કૃત્રિમ સૂર્ય પણ કહેવામાં આવે છે.

Image Source

હકીકતમાં, પરમાણુ ફ્યુઝન પાવર નો વિકાસ ફક્ત ઉર્જા ની જરૂરિયાતોને જ પૂર્ણ કરવા નહીં પરંતુ ભવિષ્યમાં ચીનની ઉર્જા અને રાષ્ટ્રીય અર્થતંત્રના સતત વિકાસ માટે પણ તે મહત્વપૂર્ણ રહેશે.2006 થી ચીનના વૈજ્ઞાનિકો પરમાણુ ફ્યુઝન રિએક્ટરના નાના ઉપકરણ પર કામ કરી રહ્યા છે. તેમનો પ્રયાસ એ છે કે આંતરરાષ્ટ્રીય થર્મોન્યુક્લિયર પ્રાયોગિક રિએક્ટર (આઇટીઇઆર) સાથે ઉપકરણનો ઉપયોગ કરવો. ફ્રાન્સકે સાથ આઇટીઇઆર વિશ્વનો સૌથી મોટો પરમાણુ ફ્યુઝન સંશોધન પ્રોજેક્ટ છે જે 2025 માં પૂર્ણ થવાનો છે.

Image Source

જો કે, ફ્યુઝનથી જ સૂર્યને ઉર્જા મળે છે. જેનાથી એવા પ્લાઝ્મા ઉત્પન્ન થાય છે જેમાં હાઇડ્રોજન (ડ્યુટેરિયમ અને ટ્રિટિયમ) ના આઇસોટોપ્સ મળીને હિલીયમ અને ન્યુટ્રોન બને છે. શરૂઆતમાં પ્રતિક્રિયા ગરમી ઉત્પન્ન કરે છે ઉર્જા જરાક વપરાય છે પરંતુ એકવાર પ્રતિક્રિયા શરૂ થય જાય પછી પ્રતિક્રિયા ને લીધે તેમાંથી ઉર્જા ઉત્પન્ન થવાનું શરૂ થય જાય છે. આઇટીઇઆર એ પ્રથમ રિએક્ટર છે જેનો ઉદ્દેશ પરમાણુ ફ્યુઝન પ્રતિક્રિયાની ચાલુ કરવામાં જેટલી ઉર્જા વપરાય છે તેનાથી વધારે ઉર્જા પ્રતિક્રિયાને કારણે ઉત્પાદન દ્વારા ઉર્જા મુક્ત થય જાય છે.

Image Source

ખરેખર, અણુશસ્ત્રો અને અણુશક્તિ પ્લાન્ટ્સમાં ફ્યુઝનના બદલે ફ્યીઝ્ન છે. ફ્યુઝન પ્રતિક્રિયામાં કોઈ ગ્રીનહાઉસ ગેસનું ઉત્સર્જન થતું નથી અને અકસ્માત થવાની અથવા અણુ સામગ્રીની ચોરીનું જોખમ રહેવાની સંભાવના રહેતી નથી. જો આ પ્રયોગ મોટા પાયે કાર્બન મુક્ત સ્રોત તરીકે કરવામાં આવેલ આ પ્રયોગ સફળ થાય છે તો ભવિષ્યમાં વિશ્વને સ્વચ્છ ઉર્જાક્ષેત્રમાં અભૂતપૂર્વ લાભ મળશે. તેના પ્રયોગનો પ્રથમ વિચાર 1985 માં શરૂ થયો હતો. આ દિશામાં ઘણું બધું કામ કરવામાં આવ્યું છે.

Image Source

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *