ગોળ ખાવાનું સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે અને તેને ખાવાથી અનેક રોગોથી મુક્તિ મળે છે. ગોળ અને જીરુંનું સેવન કરવાથી પણ સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. આ બંને ચીજો એટલે કે ગોળ અને જીરું એક સાથે પીવામાં આવે તો થોડીવારમાં ઘણી બીમારીઓ મટી જાય છે. ગોળ અને જીરું નું પાણી આરોગ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે અને આ પાણી પીવાથી શું ફાયદા થાય છે એ ચાલી જાણીએ..

ગોળ અને જીરું પાણી પીવાથી આ ફાયદા થાય છે.

Photo Credit

લોહીની કમી પૂરી થાય છે.

શરીરમાં લોહીના અભાવને લીધે નબળાઇ અને થાકની અસરો શરૂ થાય છે. શરીરમાં લોહીનો અભાવ થતાં જ ગોર અને જીરાનું પાણી પીવો. આ પાણી પીવાથી શરીરમાં લોહીની ખોટ પૂર્ણ થાય છે. મહિલાઓએ દરરોજ ગોર અને જીરાનું પાણી પીવું જોઇએ. કારણ કે સ્ત્રીઓમાં લોહીની વધુ ઉણપ હોય છે.

પાચન ક્રિયા સારી રહે છે

Photo Credit

જીરું અને ગોળનું પાણી પીવાથી પાચન યોગ્ય રીતે થાય છે અને ખોરાક સરળતાથી પચાવે છે. જે લોકોનો ખોરાક પચતો નથી તેઓએ દરરોજ સવારે ખાલી પેટ પર ગોળ અને જીરાનું પાણી પીવું જોઈએ. એક અઠવાડિયા સુધી આ પાણી પીવાથી તમારી પાચન શક્તિમાં સુધાર થશે.

કબજિયાત અને ગેસથી રાહત

Photo Credit

ઘણા લોકોને કબજિયાત અને ગેસની સમસ્યા હોય છે. કબજિયાત અને ગેસની સમસ્યાઓના કિસ્સામાં, પેટના અન્ય રોગો થઈ જવાનું જોખમ પણ વધે છે. જો તમને પણ કબજિયાત અથવા ગેસ છે, તો પછી તમે ગોળ અને જીરાનું પાણી પીવાનું શરૂ કરો. ગોળ અને જીરાનું પાણી પીવાથી તમને કબજિયાતથી રાહત મળશે અને પેટમાં કોઈ ગેસ રહેશે નહીં. એટલું જ નહીં, ગોળ અને જીરાનું પાણી પણ શરીરમાંથી અનિચ્છનીય તત્વોને દૂર કરે છે અને આ રીતે આંતરિક અવયવો સાફ થાય છે.

રોગ પ્રતિકારક શક્તિ વધે છે.

Photo Credit

જ્યારે રોગ પ્રતિકારક શક્તિ નબળી હોય છે, ત્યારે શરીરમાં રોગ થવાનું જોખમ વધારે રહે છે. તેથી તે મહત્વપૂર્ણ છે કે તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિ મજબૂત રહે જેથી તમારું શરીર રોગોમાં સરળતાથી ફસાઈ ન જાય. ગોળ અને જીરાનું પાણી પીવાથી રોગ પ્રતિકારક શક્તિ મજબૂત બને છે અને તે ફાયદાકારક રહે છે.

પીડાથી રાહત

Photo Credit

જો તમને માથામાં અથવા શરીરના કોઈપણ ભાગમાં દુખાવો થાય છે, તો જીરા અને ગોળનું પાણી પીવો. આ પાણી પીવાથી પીડા સંપૂર્ણપણે દૂર થઈ જશે. આ સિવાય જો તાવ કે શરદી થાય છે તો પણ જીરા અને ગોળનું પાણી પીવામાં આવે તો તાવ અને શરદી મટી શકે છે.

આ પાણી કેવી રીતે તૈયાર કરવું

Photo Credit

ગોળ અને જીરાનું પાણી તૈયાર કરવા માટે સૌ પ્રથમ ગેસ પર એક ગ્લાસ પાણી મુકો અને તેને ગરમ કરો. પછી તમે આ પાણીમાં થોડો ગોળ અને જીરું નાખો. તમે આ પાણીને થોડા સમય માટે ઉકાળો અને જ્યારે તે સારી રીતે ઉકરે, પછી તમે ગેસ બંધ કરો અને આ પાણીને ગારો અને આ પાણી પીવો. આ પાણી સવારે ખાલી પેટે પીવો.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *