તમે તમારા જીવનમાં ઘણી વાર વખત શેકેલા ચણા ખાધા હશે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે દરરોજ શેકેલા ચણા ખાવાથી શરીરને કેટલો ફાયદો થાય છે? હા, એમાં કોઈ શંકા નથી કે શેકેલા ચણા ખાવામાં ખૂબ જ સ્વાદિષ્ટ હોય છે. આ ઉપરાંત તેનાથી પેટ પણ ભરાય છે. શેકેલા ચણામાં ચરબી નથી હોતી. એટલે તમે કોઈ પણ જાતના ડર વિના તેને ખાઈ શકો છો. જો આપણે માત્ર એટલું જ કહીએ તો શેકેલા ચણા ખાવાના ખાલી ફાયદા જ છે. જોકે, કેટલાક લોકો એવા હોય છે જેમને શેકેલા દાણા ચણા ગમે છે. તેમ છતાં લોકો રોજ તેનું સેવન કરતા નથી.

Photo Credit

નોંધનીય છે કે બજારમાં બે પ્રકારના શેકેલા ચણા મળે છે. તેમાંથી એક ફોતરા વિનાના મળે છે અને બીજા છાલ સાથે મળે છે. ધારો કે તમે બંને પ્રકારના ચણાનો ઉપયોગ કરી શકો છો. હા, શેકેલા ચણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ સારી છે. તમારી માહિતી જણાવી દઈએ કે જો શેકેલા ચણાને ખાવામાં આવે તો તે આપણા શરીરને ઘણી શક્તિ આપે છે. પરંતુ તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે શેકેલા ચણાને ગરીબોની બદામ પણ કહેવામાં આવે છે.

Photo Credit

હકીકતમાં તેમાં વિવિધ પ્રકારના પોષક તત્વો હોય છે. આ વિષય પર ડોક્ટરનું કહેવું છે કે સ્વસ્થ વ્યક્તિએ રોજ પચાસથી સાહીઠ ગ્રામ ચણાનું સેવન કરવું જોઈએ. તે વ્યક્તિના સારા સ્વાસ્થ્ય માટે ચણા ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તો ચાલો હવે તમને તેના ફાયદા વિશે વિગતવાર જણાવીએ.

1. રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં વધારો નોંધપાત્ર વાત એ છે કે જો તમે દરરોજ સવારના નાસ્તામાં પચાસ ગ્રામ ચણાનું સેવન કરો છો તો તે તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારે છે. હા, શેકેલા ચણા ખાવાથી આપણું શરીર અનેક રોગોથી સુરક્ષિત રહે છે. હવામાનની પણ આપણા શરીર પર ખરાબ અસર પડતી નથી.

Photo Credit

2. વજન ઘટાડવામાં મદદગાર
એ નોંધવું મહત્વપૂર્ણ છે કે શેકેલા ચણા ખાવાથી વ્યક્તિનું વજન પણ નિયંત્રણમાં રહે છે. જે લોકો મેદસ્વીપણાની પરેશાની છે, તેઓએ શેકેલા ચણા ચોક્કસ ખાવા જોઈએ. તે આપણા શરીરની ચરબી ઓછી કરવામાં મદદ કરે છે.

3. પેશાબની બીમારીઓથી છૂટકારો
જે લોકોને વારંવાર પેશાબ કરવા જવાની સમસ્યા હોય છે, તેઓએ ગોળ સાથે શેકેલો ચણા ચોક્કસપણે ખાવા જોઈએ. તે પેશાબની ઘણી સમસ્યાઓથી છુટકારો આપે છે.

Photo Credit

4 કબજિયાતથી રાહત
જે લોકોને કબજિયાતની સમસ્યા હોય છે તેમણે દરરોજ શેકેલા ચણાનું સેવન કરવું જોઈએ. તેનાથી તેમને કબજિયાતની સમસ્યાથી ઘણી રાહત મળે છે અને શરીર પણ સારું રહે છે.

5. પાચન શક્તિ વધારવામાં મદદગાર
શેકેલા ચણા આપણી પાચક શક્તિને સંતુલિત રાખે છે અને મગજની શક્તિમાં પણ વધારો કરે છે. આની સાથે તે ત્વચાને સુધારે છે અને લોહીને સાફ રાખે છે. શેકેલા ચણામાં ફોસ્ફરસ હોય છે. જે હિમોગ્લોબિનના સ્તરમાં વધારો કરે છે. આ ઉપરાંત, તે કિડનીમાંથી વધારાનું મીઠું શોષી લેવામાં પણ મદદ કરે છે.

Photo Credit

6. ડાયાબિટીઝમાં ફાયદાકારક શેકેલા ચણા ગ્લુકોઝનું પ્રમાણ શોષી લે છે. જે અંતર્ગત ડાયાબિટીઝ નિયંત્રણમાં રહે છે. એટલે કે, જો આપણે સીધું કહીએ, તો પછી જે લોકો ડાયાબિટીઝથી પીડિત છે. તેમણે ચોક્કસપણે શેકેલા ચણાનું સેવન કરવું જોઈએ. આને લીધે, બ્લડ સુગરનું સ્તર ઓછું થાય છે. આ સિવાય રાત્રે ગરમ દૂધ સાથે ચણા ખાવાથી શ્વસન માર્ગના અનેક રોગો દૂર થઈ શકે છે.

તમને આ લેખ કેવો લાગ્યો એ અમને કૉમેન્ટ બોકસમાં જણાવશો અને તમારા મિત્ર વર્તુળમાં શેર કરી દેજો.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *