ડાયાબિટીસ એક એવો રોગ છે જે ધીમે ધીમે માનવ શરીરને ખોખલું બનાવે છે અને પછી તેને સંપૂર્ણપણે નબળું બનાવી દે છે. આવી નબળી વ્યક્તિનું શરીર તેને ફરીથી ઠીક કરી શકતું નથી. જો કોઈ આપણને આ રોગથી બચાવી શકે, તો તે આપણી સક્રિય જીવનશૈલી છે. જે લોકડાઉન અને કોરોના ચેપના આ યુગમાં બિલકુલ શક્ય નથી. ડાયાબિટીસ જેવા ધીમા મૃત્યુથી આપણને બચાવી શકે તેવી સરળ પદ્ધતિઓ વિશે જાણવું ખૂબ મહત્ત્વનું બની જાય છે.

Photo Credit

જો તમે ભારત દેશની મૂળભૂત આહાર વ્યવસ્થા અને જીવનશૈલી વિશે વિગતવાર જાણશો તો તમને આશ્ચર્ય થશે કે આયુર્વેદની આ ભૂમિ પર સુગરના દર્દીઓ અચાનક આટલા બધા કેવી રીતે વધી ગયા. આપણે આપણી જરૂરિયાતો, આરોગ્ય અને ખોરાકને અનિયંત્રિત કેમ થવા દીધો? તેની પાછળનું કારણ ગમે તે હોય પણ આજની સચ્ચાઈ એ છે કે આપણા દેશમાં ડાયાબિટીસના દર્દીઓની સંખ્યા દુનિયામાં સૌથી વધુ છે.

Photo Credit

 

કોવિડ-19ના યુગમાં વધુ કટોકટી
કોરોનાના કહેર દરમિયાન દેશમાં જે રીતે ચેપના કેસો વધી રહ્યા છે અને ડાયાબિટીસના દર્દીઓ આ રોગનો ભોગ બની રહ્યા છે. જે લોકો ડાયાબિટીસ ના દર્દી બની ગયા છે તેઓ તેમના આહારમાં કેટલીક આવશ્યક વસ્તુઓનો સમાવેશ કરીને રોગની અસરને ઘટાડી શકે છે. સાથે સાથે, જેઓ યુવાન લોકો છે અને તેમને આ રોગમાંથી બહાર નીકળવું છે તો તેઓ તેમના ખોરાકમાં કેટલીક વસ્તુઓનો ઉપયોગ કરી શકે છે જે બ્લડ શુગરને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે. આવો જ એક મસાલો છે તેજ પત્તા. જે ઝડપથી ઘટી રહેલા અને વધતા જતા શુગરના સ્તરને નિયંત્રિત કરે છે.

તેને તેજ પત્તા તરીકે પણ ઓળખાય છે

આ તેજ પત્તા ને દેશનાં ઘણા ભાગોમાં માલાબાર ના પાન તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. આ પાનનો ઉપયોગ ઘણી ભારતીય વાનગીઓ બનાવવા માટે થાય છે. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે ભારતીય રસોડામાં ઉપયોગમાં લેવાતા તમામ મસાલાની પોતાની વિશેષતાઓ હોય છે. તેજ પત્તા ખોરાકનો સ્વાદ વધારવામાં અને સ્વાસ્થ્ય જાળવવામાં પણ મદદ કરે છે.

Photo Credit

આ લક્ષણો તેજ પત્તામાં છે
વિટામિન-એ અને વિટામિન-સી તેજ પત્તમાં જોવા મળે છે. આ બંને વિટામિન આપણા રોજિંદા જીવનમાં જરૂરી છે. કારણ કે વિટામિન-એ આપણી આંખો અને વિટામિન-સીન બીજી સમસ્યાને ઉકેલવામાટે કામ કરે છે. જે આપણા શરીરમાં સફેદ રક્ત કોશિકાઓ (ડબલ્યુબીસી)ની સંખ્યા જાળવી રાખવામાં મદદ કરે છે.

Photo Credit

વ્યાપક રક્ત કોશિકાઓ આપણી રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવવા માટે કામ કરે છે. તેથી કોરોનાથી થી બચવા માટે આરોગ્ય નિષ્ણાતો દ્વારા વિટામિન-સી ખાવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.

Photo Credit

તેજ પત્તા પાચનતંત્રને મજબૂત બનાવે છે. તે ખાંડના દર્દીઓમાં ઇન્સ્યુલિનની ઘટતી માત્રાને નિયંત્રિત કરવાનું પણ કામ કરે છે. તેનો ઉપયોગ આખા પાંદડા અથવા નાના ટુકડા તરીકે પાવડર, ચોખા અથવા પુલાવ અને દાળ વગેરેમાં સૂપ તરીકે કરી શકાય છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *