ભોજન પછી પાનનો ઉપયોગ અનેક રોગોને દૂર કરી શકે છે. પાનમાં અનેક તત્વો હોય છે જે અનેક પ્રકારના રોગોથી છુટકારો મેળવવામાં અસરકારક સાબિત થાય છે. જોકે, બહુ ઓછા લોકો પાન સાથે સંકળાયેલા ગુણોથી વાકેફ હોય છે. ઘણા લોકો ભોજન પછી પાનને સ્વાસ્થ્ય માટે યોગ્ય ગણતા નથી. પણ આ પાન સાથે સંબંધિત લોકોની આ ધારણા તદ્દન ખોટી છે. કારણ કે તેને ખાવાથી શરીરને ઘણા ફાયદા થાય છે.

પાન ખાવાથી શરીરને આ લાભ મળે છેઃ

પાચનતંત્ર સારું રહે છે

Photo Credit

પાન ખાવાથી પાચનતંત્ર યોગ્ય રીતે કામ કરે છે. હકીકતમાં, તેને ખાવાથી સેલિવરી ગ્રંથિ સક્રિય થાય છે. જે ખોરાકને યોગ્ય રીતે પચાવવામાં મદદ કરે છે. આ ઉપરાંત પાન ખાવાથી કબજિયાતની સમસ્યા પણ દૂર થાય છે. જે લોકોને કબજિયાત કે પેટની સમસ્યા હોય તેમણે દરરોજ ભોજન પછી પાન ખાવા જોઈએ.

મોઢાના બેક્ટેરિયાને દૂર કરે છે

Photo Credit

મોઢામાં બેક્ટેરિયાને લીધે દુર્ગંધ આવે છે અને ઘણા લોકો મોઢાની દુર્ગંધ દૂર કરવા માટે વિવિધ પ્રકારની દવાઓ પણ ખાય છે. જોકે, જો દરરોજ થોડા દિવસો સુધી પાન ખાવામાં આવે તો મોઢાની દુર્ગંધ દૂર કરી શકાય છે. પાનમાં અનેક તત્વો હોય છે જે ગંધ પેદા કરતા બેક્ટેરિયાને ઘટાડવાનું કામ કરે છે અને તેનાથી મોઢાની દુર્ગંધ અટકી જાય છે.

શરદીને કરે છે દૂર

Photo Credit

જ્યારે તમને શરદી થાય છે, ત્યારે તમે પાનનો મધ સાથે ઉપયોગ કરી શકો છો. આ બે વસ્તુઓ એક સાથે ખાવાથી શરદીથી તાત્કાલિક રાહત મળશે. આ ઉપરાંત પાનને મૂળાના પાવડર સાથે ખાવાથી શરદી દૂર થાય છે.

ગળામાં દુખાવો અદશ્ય થઈ જાય છે

Photo Credit

જ્યારે તમને ગળામાં દુખાવો થાય છે, ત્યારે તમે વાસણમાં કેટલાક પાનને પાણીમાં ઉકાળી શકો છો. પાણી ઉકળી જાય અને અડધું થઈ જાય એટલે ગેસ બંધ કરી દો. પછી જ્યારે તે થોડુક ઠંડુ થાય ત્યારે તમે આ પાણી પીવો. તમે આ પાણીમાં મધ પણ મિક્સ કરી શકો છો. દિવસમાં ત્રણ વખત આ પાણી પીવાથી તમારું ગળાનો દુખાવો સંપૂર્ણપણે ગાયબ થઈ જશે.

ભૂખ વધે છે

Photo Credit

જે લોકો ભૂખની સમસ્યાથી પીડાય છે તેઓ આ પાનનો ઉપયોગ કરે છે. આ વાસણ ખાવાથી પેટનું પીએચ લેવલ બરાબર રહે છે અને જ્યારે આવું થાય છે ત્યારે તમને ભૂખ લાગે છે. આ ઉપરાંત ઝેરી પદાર્થો ખાવાથી શરીરમાંથી ખોરાક પણ દૂર થાય છે.

મોઢામાં અલ્સર દૂર કરે છે

Photo Credit

જ્યારે મોઢા કે જીભ પર ફોલ્લીઓ થાય છે, ત્યારે તમે પાન ચાવી શકો છો અને પછી મોઢું પાણીથી ધોઈ શકો છો. પાન ચાવવાથી આ ફોલ્લીઓ ટૂંક સમયમાં દૂર થઈ જશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *