ગર્ભાવસ્થાના પ્રથમ બીજા અને ત્રીજા મહિના ગર્ભાવસ્થાના પ્રથમ ત્રિમાસિકમાં આવે છે. આ ત્રણ મહિના ખૂબ નાજુક છે કારણ કે આ મહિનાઓમાં કસુવાવડનું જોખમ સૌથી વધુ છે. આ કારણોસર, ગર્ભાવસ્થાના પ્રારંભિક મહિનામાં સગર્ભા સ્ત્રીઓને વધુ સાવચેતી રાખવી જરૂરી છે.

તેમજ ગર્ભાવસ્થાના બીજા મહિનામાં ગર્ભાવસ્થાના કેટલાક વિશેષ લક્ષણો છે, જે અમે તમને અહીં જણાવી રહ્યા છીએ.

પ્રેગનેન્સી નો બીજો મહિનો :

Image Credit

ગર્ભાવસ્થાના બીજા મહિનાના લક્ષણો પહેલા મહિના જેવા જ હશે, પરંતુ હવે તે પહેલા કરતા વધુ ગંભીર છે. આ સમય દરમિયાન, સ્ત્રીઓ વધુ ઘણા નવા લક્ષણો જોવા મળશે છે. બાળકના વિકાસ માટે આ મહિનો ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કારણ કે આ સમયે બાળકના અંગો વિકસિત થવા લાગે છે અને ગર્ભ બાળકનું આકાર લેવાનું શરૂ કરે છે.

મતલી અને મોર્નિંગ સિકનેસ :

Image Credit

સવારના માંદગી ગર્ભાવસ્થાના પહેલા ક્વાર્ટરથી ચાલુ રહે છે અને આ મહિનામાં આ સમસ્યા વધે છે. જો કે, અતિશય ઉબકા અને સવારની માંદગી કોઈ પણ રીતે બાળકને અસર કરતી નથી. સવારની માંદગી,ઉલટી અને ઉબકા ઘટાડવા માટે, લીંબુનું સેવન કરો અને મસાલેદાર અને તળેલા વસ્તુઓથી દૂર રહો.

છાતી વધવી :

Image Credit

ગર્ભાવસ્થાના બીજા મહિનામાં સ્તનનું કદ વધવાનું શરૂ થાય છે. ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન પ્રોજેસ્ટેરોન અને એસ્ટ્રોજન જેવા ગર્ભાવસ્થા હોર્મોન્સની રચના થાય છે. આને કારણે સ્તનોમાં ચરબી જમા થવા લાગે છે. આ સિવાય સ્તનને સ્પર્શ કરવા પર પણ પીડા અનુભવાય છે. સ્તનની ડીંટડી એક મણકા સાથે આવે છે.

મૂડ સ્વીન્ગ્સ :

Image Credit

ગર્ભાવસ્થાના પ્રારંભિક મહિના દરમિયાન ગર્ભવતી સ્ત્રીઓમાં મૂડ સ્વિંગ પણ તેમને ખૂબ અસર કરે છે. ગર્ભાવસ્થાના હોર્મોન્સમાં વધારો થતાં મૂડ વારંવાર બદલાય છે. કેટલીક મહિલાઓ ગર્ભાવસ્થાના આખા નવ મહિના સુધી મૂડ બદલાતી રહે છે.

પ્રોજેસ્ટેરોન અને એસ્ટ્રોજન હોર્મોન્સ મગજમાં રહેલા રસાયણોને અસર કરે છે જે મૂડને નિયંત્રિત કરે છે, આ તરફ દોરી જાય છે. તે ઊંઘની અસર ઘટાડી શકે છે.

વારંવાર પેશાબ આવવો :

Image Credit

સગર્ભા સ્ત્રીઓ બીજા મહિનામાં વારંવાર પેશાબનો સામનો કરે છે. આ સમસ્યા ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન રહે છે. આ હોવા છતાં, તમારે પાણી પીતું રહેવાનું છે અને તમારા આહારમાં પ્રવાહીનું પ્રમાણ ઘટાડશો નહીં. જો કે, સૂતા પહેલા પાણી પીવાનું ટાળી શકાય છે. ઉપરાંત, કેફિરયુક્ત પદાર્થો ન પીવો કારણ કે તે પેશાબ વધારે બનાવે છે.

બીજા મહિનાના અન્ય લક્ષણ :

Image Credit

આ મહિનામાં કંઈ ખાવાની ઈચ્છા થતી નથી. આ સિવાય યોનિમાર્ગ સ્રાવ, અપચો, હાર્ટબર્ન, ગર્ભાશયમાં દુખાવો અને થાક જેવા લક્ષણો પણ અનુભવાય છે. શરીરના કેટલાક ભાગોમાં કબજિયાત, માથાનો દુખાવો, ભૂખમાં ઘટાડો, ચક્કર, અસ્વસ્થતા, ભય, કાયમની અતિશય ફૂલેલી નસો અને સોજો હોઈ શકે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *