જો તમારો ચહેરો અને દાંત ખૂબ સુંદર છે, પરંતુ તમારા શ્વાસમાં દુર્ગંધ આવે છે, તો કોઈ પણ તમારી નજીક બેસવા માંગશે નહીં. તમારા મોંમાંથી આવતી દુર્ગંધને માત્ર સામાજિક વર્તન માટે જ નહીં, સ્વાસ્થ્ય માટે પણ દૂર કરવી મહત્વપૂર્ણ છે. ખરાબ શ્વાસ એ મજાક નથી. જો આ સમસ્યા વધી જાય તો ડોક્ટરની મુલાકાત જરૂર લેવી. મેડીકલ ભાષામાં તેને હેલીટોસીસ કહેવામાં આવે છે. આ રોગ મોંમાં રહેતા બેક્ટેરિયાથી થાય છે. મોંમાંથી સુગંધ ન આવે તે સંકેત છે કે શરીરમાં કોઈ રોગની રચના થઈ રહી છે. આવી સ્થિતિમાં, તેને બિલકુલ અવગણશો નહીં. જો સમસ્યા મોટા પ્રમાણમાં વધતી ન હોય તો તમે તેને ઘરેલું ઉપાયથી ઠીક કરી શકો છો…

મોં માંથી ગંદી વાસ આવવાના લક્ષણ :

Image Credit

દાંત નબળા હોય.

વધુ સમય ઉધરસ રહેવી.

તાવ આવવો અને ઉતારવો.

વારંવાર મોઢામાં ચાંદા પડવાની સમસ્યા.

નાક માં પાણી.

દાંતોના મૂળ માં સોજા અને સુખાવો.

બ્રસ કરતી વખતે લોઈ નીકળવું.

દુર્ગંધ આવવાનું કારણ :

Image Credit

એટલું જ નહીં, ફાસ્ટ ફૂડનું વધુ પડતું સેવન, તમાકુનું સેવન, મોઢાનું સુકાવું , મૌખિક ચેપ અથવા કોઈ પણ પ્રકારનો નશો પણ દુર્ગંધ લાવી શકે છે. મોઢામાં હાજર લાળ યલ્લર આપણા મોઢાને હાઇડ્રેટ રાખવામાં મદદ કરે છે. તે દાંતને અનેક રોગોથી પણ સુરક્ષિત રાખે છે. લાળનો અભાવ દાંતમાં ઘણી સમસ્યાઓ પેદા કરી શકે છે. ચાલો અમે તમને જણાવીએ કે ઘરેલું ઉપાયથી તમે આ ગંધથી કેવી રીતે છૂટકારો મેળવી શકો છો.

સરખી રીતે કરો બ્રસ :

Image Credit

તમે વિચારો છો કે આ બાળકોને શીખવવાની વસ્તુ છે, પરંતુ ખરેખર આપણામાંના ઘણા ખોટી રીતે બ્રશ કરે છે. બ્રશને યોગ્ય રીતે કરવાનો અર્થ છે કે બ્રશને દાંતમાં થોડા સમય માટે ફેરવો. તેના માટે ઉતાવળ ન કરો મસુડોની સંભાળ રાખો. આ પછી, તેને સંપૂર્ણપણે સાફ કર્યા પછી મોં ફ્રેશનરનો ઉપયોગ કરવો યોગ્ય રહેશે.

ખુબ પાણી પીવું :

Image Credit

ઓછું પાણી પીવાથી તમને શ્વાસની તકલીફ સહિત ઘણી સમસ્યાઓ મળી શકે છે. જ્યારે તમે ઓછું પાણી પીતા હોવ ત્યારે તમારા પેટની પાચક શક્તિ નબળુ થવા માંડે છે. જ્યારે ખોરાક યોગ્ય રીતે પચવામાં આવતો નથી, ત્યારે ખોરાકની ગંધ શ્વાસમાં શરૂ થાય છે. તેથી મર્યાદામાં સારો ખોરાક લો, ચાલો અને પુષ્કળ પાણી પીવો.

જમ્યા બાદ મુખવાસ :

Image Credit

તમે ખાદ્યપદાર્થોમાં ઘણી વસ્તુઓ ખાઓ છો, જેનાથી શ્વાસમાંથી દુર્ગંદ આવી શકે છે. આમાં ડુંગળી, લસણ, માંસ અને માંસ કોઈપણ ખોરાક હોઈ શકે છે જે તમારા શ્વાસને અસર કરે છે. આ સ્થિતિમાં, ખાધા પછી વરિયાળી ખાવી. આ તમારા મોઢામાંથી દુર્ગંધ અને ગંધને દૂર કરશે.

લીંબળા ના દાતણ નો ઉપયોગ :

Image Credit

શું તમે જાણો છો કે પહેલાના સમયમાં લોકો બ્રશને બદલે લીમડા ડાટૂનનો ઉપયોગ કરતા હતા. આનાથી તેમના દાંત મજબૂત રહે છે અને દુર્ગંધ આવતી નથી. આવી સ્થિતિમાં, જો તમે બંને સમય કરી શકતા નથી, તો પછી કોઈપણ એક સમયે, લીમડા દાતૂનનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ.

ફુદીનો ફૂર કરશે દુર્ગંધ :

Image Credit

જો તમને વારંવાર મોઢમાં દુર્ગંધ આવે તો ફુદીના ચાવવો એ એક સારો વિકલ્પ છે. આ તમારા મોઢામાંથી દુર્ગંધ દૂર કરશે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *