દરેક વ્યક્તિએ બાળક રાખવા માંગ્યું છે, તેના પરિવારજનોએ આગળ વધવું જોઈએ અને આ માટે લોકો વિવિધ ઉપાયો અપનાવે છે, જેમાં તેઓ કેટલીક દવાઓ અને કેટલાક ટોન ટકોટનો આશરો લે છે. આદિજાતિ લોકોએ બાળકો મેળવવા માટે કેટલીક પદ્ધતિઓનો ઉપયોગ પણ કર્યો, પરંતુ તેઓ હંમેશા આયુર્વેદ અને કુદરતી પદ્ધતિઓ દ્વારા તેમની સમસ્યાઓના નિરાકરણ શોધવાનો પ્રયાસ કરતા. બાળકો મેળવવા માટેના પગલાં જંગલો અને ખેતરોમાં ઉગાડતી વનસ્પતિમાંથી પણ આદિવાસીઓને આવ્યા, જેને શિવલિંગિ કહે છે. શિવલિંગની જેમ દેખાય તેવા બીજ હોવાને કારણે શિવલિંગાનું નામ પડ્યું. તેના બીજમાં ઘણા ચમત્કારિક ગુણધર્મો છે જે ઘણા રોગોથી નાબૂદ કરી શકાય છે, પરંતુ શિવલિંગિ મુખ્યત્વે બાળકોની પ્રાપ્તિ માટે ઉપયોગી માનવામાં આવે છે. વનસ્પતિશાસ્ત્રમાં તેને બ્રાયનોપ્સિસ લેસ્નિઓસા કહેવામાં આવે છે. આ છોડનું મહત્વ અહીં સમાપ્ત થતું નથી, પરંતુ કેટલાક લોકો તેની પૂજા પણ કરે છે અને બાળકોને મેળવવા માટે આ હર્બલ ઔષધિને ​​ભગવાન માટે વરદાન માને છે.

શિવલિંગીનો સંતાન પ્રાપ્તિમાં ઉપાયોગ :

Image Credit

પાટલાકોટ તરીકે ઓળખાતા આદિવાસીઓના સમુદાયમાં આવી જંગલી ઔધિઓ વિશે ઘણાં અનુભવ અને જ્ઞાન છે. તેઓ શિવલિંગીનો ઉપયોગ ખૂબ સમજથી કરે છે. ઉષધિઓની માહિતી અનુસાર, તેઓ માસિક સ્રાવના અંત પછી 4 દિવસથી 7 દિવસ સુધી સ્ત્રીને દરરોજ 5 શિવલિંગના બીજ ખવડાવે છે. જો સ્ત્રી જંતુરહિત હોય, તો પછી તુલસી અને ગડ સાથે બીજ ભેળવવામાં આવે છે, અને દવા તરીકે આપવામાં આવે છે. જેથી તેના ખોળામાં ભરાવાની પણ સંભાવના છે.

આ ઉપરાંત શિવલિંગના પાંદડાની ચટણી પણ ખાસ તૈયાર કરવામાં આવે છે અને જે બાળકોને સંતાન ઈચ્છે છે તેમને ખવડાવવામાં આવે છે. કેટલીક સ્ત્રીઓ તેના પાનને ચણાના લોટમાં મિક્સ કરી શાક બનાવે છે અને ત્યારબાદ તેનું સેવન કરે છે. તેને પણ આનો લાભ મળે છે અને તે જલ્દી ગર્ભધારણ કરે છે. સતત તેનું સેવન કરતું બાળક પણ મજબૂત અને સ્વસ્થ રહે છે અને સ્ત્રીને બાળજન્મ દરમિયાન દુખાવામાં રાહત મળે છે.

બાળકોનું તંદુરસ્ત વધારવાના ઉપાય :

Image Credit

શિવલિંગિનો ઉપયોગ બાળકને તંદુરસ્ત અને તંદુરસ્ત બનાવવા માટે પણ થાય છે. તેના medicષધીય ગુણધર્મો માતાના ગર્ભાશયમાં બાળકને તમામ પોષક તત્વો આપે છે, તે બધા ગુણો તેના જીવન દરમિયાન બાળકમાં રહે છે.

ઉપાય :

આ ઉપાય મુજબ પુત્રાંજીવ, નાગકેસર, પારસ પીપલ અને શિવલિંગીના બીજ જેટલું પ્રમાણ લો અને તેને સૂકવીને પીસી લો. આ રીતે તેઓ પાવડર બની જાય છે. હવે આ પાવડરનો અડધો ચમચી સગર્ભા સ્ત્રીને ગાયના દૂધ સાથે આપો. આ ઉપાયને સતત 7 દિવસ અપનાવવાથી ગર્ભાશયમાં બાળક સ્વસ્થ રહે છે. આ પાવડરને આરોગ્યપ્રદ પાવડર માનવામાં આવે છે, તેથી કોઈપણ તેનો ઉપયોગ કરી શકે છે. આ પાવડરનો ઉપયોગ તાવ, ખાંસી, શરદી, ચામડીના રોગો અને પેટની સમસ્યાઓમાં પણ થઈ શકે છે. આ રીતે, શિવલિંગીએ આયુર્વેદમાં મહત્વપૂર્ણ સ્થાન મેળવ્યું છે.

Image Credit

કેટલાક આદિજાતિ સમુદાયો શિવલિંગીને એક હર્બલ herષધિ માને છે જ્યાંથી નર બાળકનો જન્મ થાય છે અને તેનો ઉપયોગ આ ઇચ્છાથી થાય છે. પરંતુ આ વિજ્ઞાનને સ્વીકારવા માટે આધુનિક વિજ્ઞાન પ્રથા સ્વીકાર્ય નથી. પુરુષ શિશુ અથવા સ્ત્રી શિશુનો જન્મ ભગવાનના હાથમાં છે, તેથી આ રીતે, દવા દ્વારા પુરુષ સંતાનની પ્રાપ્તિ વિશેની બાબતો આજના લોકો માટે વિચિત્ર લાગી શકે છે. પરંતુ આજે પણ આદિવાસીઓમાં, પુત્ર મેળવવાની સૌથી સફળ રીત માનવામાં આવે છે કારણ કે તેમને પરિણામ મળ્યું છે. તેથી, તેના શબ્દોને પણ નકારી શકાય નહીં.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *