એવું કહેવામાં આવે છે કે કોઈ કામ નાનું નથી. જો તમારી પાસે તમારી પાસે કુશળતા છે અને તમે તે કામ સખત મહેનત અને લગનથી કરો છો, તો સફળતા ચોક્કસ તમારા પગલાંને ચુંબન કરશે. પછી તમે શું કાર્ય કરી રહ્યા છો તે મહત્વનું નથી, જો તમે તેને મોટા સ્તર પર લઈ જાઓ, તો પછી પૈસાનો વરસાદ શરૂ થાય છે. હવે 62 વર્ષીય નવલબેન દલસંગભાઇ ચૌધરીને જ ઉદાહર તરીકે લઇ લ્યો.. ગુજરાતના વતની નવલબેન માત્ર દૂધ વેચીને મહિનામાં 3 લાખ 50 હજાર રૂપિયા કમાય છે. એટલું જ નહીં, વર્ષ 2020 માં તેઓએ એક કરોડ દસ લાખ રૂપિયાના કુલ દૂધનું વેચાણ કર્યું છે.

Image Credit

ગુજરાતના બનાસકાંઠા જિલ્લામાં રહેતા નવલબેન કદી શાળાએ ન ગયા અને ન તો કદી ભણ્યા. પરંતુ તેઓ તેમના દૂધ વેચવાના ધંધામાં નિષ્ણાંત છે. તેની પાસે હાલમાં 80 ભેંસ અને 45 ગાય છે. તેઓ દરરોજ 1000 લિટર દૂધ વેચે છે. તે આ વ્યવસાયનો મુખ્ય વડા છે. હા, તેઓએ તેમના દૂધના ફાર્મમાં 11 લોકોને કામે રાખ્યા છે.

Image Credit

વર્ષ 2020 માં એક ટ્વીટમાં મૂલી ડેરીના સીઈઓ, આર.એસ. સોઢીએ 10 Millionaire Rural Women Entrepreneurs ના ફોટા શેર કર્યા. આ દસ મહિલાઓની યાદીમાં નવલાબેન ટોચ પર હતા. તેણે દૂધ વેચીને અને સૌથી વધુ કમાણી કરીને પ્રથમ નંબર મેળવ્યો. ત્યારબાદના આંકડા મુજબ, તેણે 221595.6 કિલો દૂધ વેચીને 87,95,900.67 રૂપિયાની કમાણી કરી હતી.

છેલ્લા બે વર્ષમાં નવલબેનને 2 લક્ષ્મી એવોર્ડ અને 3 શ્રેષ્ઠ પશુપાલક એવોર્ડ મળ્યા છે. તેમની સફળતાથી પડોશી વિસ્તારો અને ગામોના લોકો પણ પ્રેરણા મેળવી રહ્યા છે. તેઓ નવાબહેનના પગલે ચાલતા દૂધના સમાન વ્યવસાયો પણ ખોલી રહ્યા છે. નવલબેનની કથા સાંભળીને સ્પષ્ટ થઈ ગયું છે કે લાખો રૂપિયા કમાવવા માટે તમારે શહેરમાં રહેવું જરૂરી નથી. તમે ગામમાં રહીને પણ ઘણી કમાણી કરી શકો છો.

Image Credit

અભ્યાસ કરવો અને ડિગ્રી લેવી એ ચોક્કસપણે એક પ્લસ પોઇન્ટ છે, પરંતુ જો તમારી પાસે આ બધું નથી, તો પણ તમે તમારી કુશળતા અને સખત મહેનતનો ઉપયોગ કરીને જીવનમાં ઘણું બધુ કરી શકો છો. જો તમને નવલબેનની આ પ્રેરણાદાયી કથા ગમતી હોય તો તેને શક્ય હોય ત્યાં સુધી શેર કરો અને અન્યને પ્રેરણા આપો.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *