હિન્દુ શાસ્ત્રો અનુસાર મકરસંક્રાંતિના દિવસે દાનની સાથે પૂજા કરવી પણ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે. મકરસંક્રાંતિ પર સૂર્ય ઉત્તરાયણ બને છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જો મકરસંક્રાંતિના દિવસે દાન કરવામાં આવે તો તે અનેકગણું વધારે ફળ આપે છે. આ વખતે મકરસંક્રાંતિનો પર્વ 14 જાન્યુઆરીએ ઉજવાશે. આ દિવસે ગંગા સ્નાન, પ્રાર્થના અને પ્રાર્થના જેવી પ્રવૃત્તિઓ ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે. જો તમે આ દિવસે કેટલીક ચીજોનું દાન કરો છો, તો તે જીવનમાં ખુશહાલી અને સમૃદ્ધિ લાવે છે અને દાન કરેલી ચીજ કરતાં તમને અનેકગણો વધુ લાભ મળે છે.

આજે, અમે તમને આ લેખ દ્વારા મકરસંક્રાંતિની કેટલીક વિશેષ બાબતો વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, જો તમે દાન કરો છો, તો તે શનિ દોષને દૂર કરશે, એટલું જ નહીં, પરંતુ તમને તમારી કારકિર્દીમાં પણ મોટી પ્રગતિ દેખાશે. તો ચાલો જાણીએ મકરસંક્રાંતિ નિમિત્તે વસ્તુઓનું દાન કરવાથી કઈ વસ્તુઓનો લાભ થશે.

તલ નું દાન કરવાથી શનીદોષ થશે દુર :

Image Credit

તલનો લાડુ મકરસંક્રાંતિ પર ખાવામાં આવે છે અને અન્ય તલની વાનગીઓ પણ ખાવામાં આવે છે. આ સાથે, તલનું દાન કરવાનું પણ મહાદાન તરીકે વર્ણવવામાં આવ્યું છે. તલ શનિદેવ સાથે સંબંધિત છે. જો તમે મકરસંક્રાંતિ પર તલનું દાન કરો તો શનિ દોષથી મુક્તિ મળે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે તેમના પુત્ર શનિદેવે ક્રોધિત સૂર્ય ભગવાનને પ્રસન્ન કરવા માટે કાળા તલનો ઉપયોગ કર્યો હતો. આ કારણોસર, મકરસંક્રાંતિ પર તલનું દાન કરવું ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે. આનાથી શનિ દોષ દૂર થશે અને સૂર્ય ભગવાન પણ તમારી સાથે પ્રસન્ન થશે.

ગોળ અને ઘી નું દાન :

Image Credit

શાસ્ત્રો અનુસાર, ગોળ અને ઘી બંને ગુરુ સાથે સંબંધિત માનવામાં આવે છે. આ વખતે મકરસંક્રાંતિ વિશેષ સંયોગમાં ઉજવાશે અને આ દિવસ ગુરુવારે પડી રહ્યો છે. આવી સ્થિતિમાં જો તમે ગોળ અને ઘીનું દાન કરો તો તમને તેનો ફાયદો થશે. જો તમે તમારી કારકિર્દીને નવી ઊંચાઈ અને ગતિ આપવા માંગતા હો, તો શુદ્ધ ઘીનું દાન કરો અને જો તમારે શનિ દોષ અને ગુરુ દોષથી છૂટકારો મેળવવો હોય તો આ દિવસે ગોળનું દાન કરો.

ખીચડીનું દાન :

Image Credit

મકરસંક્રાંતિના દિવસે ખીચડી ખાવાનું ખૂબ મહત્વનું માનવામાં આવે છે. જો તમે મકરસંક્રાંતિ પર ખીચડી દાન કરો છો, તો તમને શુભ ફળ મળે છે. આ દિવસે તમારે દાળ અને ભાતની ખીચડી ખાવું જોઈએ અને તેનું દાન કરવું જોઈએ. જો તમે કાળા ઉરદ દાળ સાથે ચોખા મિક્સ કરો અને ખિચડી બનાવો અને તેનું દાન કરો તો તે શનિ દોષને દૂર કરે છે. જો તમારે કાચી ખીચડી દાન કરવી હોય તો પછી એક અલગ વાસણમાં ઉરદ દાળ, ચોખા, હળદર, મીઠું અને દેશી ઘી નાખી દાન કરો. ઉરદ શનિનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે. જો તમે તેનું દાન કરો છો, તો જલ્દીથી તમે શનિ દોષથી છૂટકારો મેળવશો.

કાળી વસ્તુઓનું દાન કરો :

તમે મકરસંક્રાંતિ પર કાળા ધાબળા, કાળા કપડા અથવા અન્ય જરૂરી ચીજો જેવી કાળી ચીજોનું દાન કરી શકો છો, આ માત્ર શનિ દોષથી છૂટકારો મેળવશે નહીં, પરંતુ રાહુની અસર પણ તમારા જીવનમાંથી દૂર થઈ જશે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *