સનાતન ધર્મમાં મકરસંક્રાંતિ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. ખરેખર, જે દિવસે સૂર્ય પુત્ર શનિની રાશિમાં પ્રવેશ કરે છે, તે દિવસને મકરસંક્રાંતિ કહેવામાં આવે છે. મકરસંક્રાંતિનો તહેવાર દેશભરમાં ધૂમધામથી ઉજવવામાં આવે છે. આ સ્થિતિમાં, આ વખતે આ તહેવાર 14 જાન્યુઆરીએ છે અને આ દિવસે જાપ, તપ, દાન અને સ્નાનનું વિશેષ મહત્વ છે.

આ વખતે જ્યારે સૂર્ય મકર રાશિમાં પ્રવેશ કરશે, ત્યાં પાંચ ગ્રહોનું સંયોજન હશે. જેમાં સૂર્ય, બુધ, ગુરુ, ચંદ્ર અને શનિનો પણ સમાવેશ કરવામાં આવશે. જો કે, આ વખતે મકરસંક્રાંતિમાં ઘણા વિશેષ સંયોગો બનાવવામાં આવી રહ્યા છે, જેના કારણે આ વખતે તહેવારને વધુ શુભ માનવામાં આવે છે.

Image Credit

આ વખતે શનિ તેની પોતાની નિશાનીમાં છે મકર રાશિ, આને કારણે, 2021 માં મકરસંક્રાંતિનો તહેવાર ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ અને વિશેષ બની ગયો છે. શાસ્ત્રો અનુસાર આ દિવસે સૂર્ય ઉત્તરાયણ બને છે અને તાપમાન ધીરે ધીરે વધવા લાગે છે. જો કે, મકરસંક્રાંતિના દિવસે દાન કરવાથી પુણ્યની પ્રાપ્તિ થાય છે.

જ્યોતિષીઓ અનુસાર, મકરસંક્રાંતિના દિવસે ભગવાન સૂર્ય ધનુ રાશિથી પ્રવેશ કરે છે અને તેમના પુત્ર શનિની મકર રાશિમાં પ્રવેશ કરે છે. જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર, સૂર્ય પોતે આ દિવસે પુત્ર શનિને મળવા જાય છે અને તેથી જ આ દિવસે મકરસંક્રાંતિનો તહેવાર ઉજવવામાં આવે છે. ચાલો જાણીએ મકરસંક્રાંતિથી સંબંધિત કેટલીક રસપ્રદ વાતો વિશે…

આ છે મકરસંક્રાંતિની અમુક ઐતિહાસિક કહાનીઓ….

Image Credit

હિન્દુ શાસ્ત્રોમાં મકરસંક્રાંતિ વિશે ઘણી વાર્તાઓ છે. પરંતુ શ્રીમદ્ ભાગવત અને દેવી પુરાણમાં તેના વિશેની પ્રથમ વાતનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે. તેમના મતે, શનિ મહારાજ તેમના પિતા સૂર્યદેવને નફરત કરતા હતા. જણાવી દઈએ કે શનિદેવ ભગવાન સૂર્યની પહેલી પત્ની, ચૈયાના પુત્ર છે.

હકીકતમાં, ભગવાન સૂર્યાએ એકવાર પહેલી પત્ની છાયાને તેની બીજી પત્ની નૌન પુત્ર યમરાજ સાથે ભેદભાવ કરતી વખતે પકડી હતી. આથી ગુસ્સે થઈને ભગવાન સૂર્યાએ તેની પત્ની છાયા અને પુત્ર શનિને તેમની પાસેથી જુદા પાડ્યા. આ પછી શનિદેવ અને છાયાએ રક્તને કોષ માટે શ્રાપ આપ્યો હતો.

Image Credit

સૂર્યને રક્તપિત્તના રોગથી પીડાતા જોઈને તેમનો પુત્ર યમરાજા ખૂબ જ દુખી થયો અને તેણે પિતાની બીમારીથી મુક્તિ મેળવવા માટે તીવ્ર તપશ્ચર્યા કરી. તેમજ ગુસ્સે થઈને સૂર્યદેવે શનિ મહારાજનું ઘર સળગાવી દીધું. આથી, શનિદેવ અને તેની માતા છાયાએ ખૂબ મુશ્કેલી વેઠવી. આ પછી, યમરાજે તેની સાવકી માતા અને ભાઈની વેદના જોઈને સૂર્યદેવને તેના કલ્યાણ માટે સમજાવ્યું.

Image Credit

યમરાજની સલાહથી સૂર્યદેવ શનિના ઘર કુંભ પહોંચ્યા હતા અને જોયું કે ત્યાં બધુ બળી ગયું છે. આવી સ્થિતિમાં, પિતા સૂર્યના આગમન સાથે, શનિદેવએ ફક્ત કાળા તલથી તેમની પૂજા કરી અને આથી ખુશ થઈને, સૂર્યાએ આશીર્વાદ આપ્યો કે શનિનું બીજું ઘર મકર રાશિનું હશે અને મારા પૈસા ત્યાં આવીને પૈસાથી ભરાઈ જશે.

Image Credit

આવી સ્થિતિમાં, છછુંદરને કારણે, શનિ મહારાજને તેમનો મહિમા મળ્યો અને આ જ કારણ છે કે મકરસંક્રાંતિના દિવસે, સૂર્ય ભગવાન અને શનિદેવની પૂજા તિલ સાથે કરવામાં આવે છે. તેથી મકરસંક્રાંતિને તિલ સંક્રાંતિ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.

આ સિવાય, બીજી કથા જે પ્રચલિત છે તે છે કે મકરસંક્રાંતિના દિવસે, ગંગાજી તેમના ભક્ત ભગીરથની પાછળ ગયા અને કપિલ મુનિના આશ્રમ દ્વારા સમુદ્રમાં ગયા.એવું માનવામાં આવે છે કે ગંગાજી મકરસંક્રાંતિના દિવસે પૃથ્વી પર આવ્યા હતા અને તેથી જ આ દિવસે નદીમાં સ્નાન કરવાનું મહત્વપૂર્ણ છે.

Image Credit

મકરસંક્રાંતિ વિશેની બીજી દંતકથા એવી છે કે પિતા ભીષ્મે આ દિવસે પોતાનો દેહ આપ્યો હતો. ભીષ્મ પિતામહને મૃત્યુનું વરદાન હતું.

Image Credit

તેણે પોતાનો શરીર છોડવા માટે સૂર્ય મકર રાશિમાં પ્રવેશવાની રાહ જોવી. એવું માનવામાં આવે છે કે મકરસંક્રાંતિના દિવસે શરીરનો બલિદાન આપીને, આત્માઓ સીધા સ્વર્ગમાં પહોંચે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *