આજકાલ લોકો હેડફોનોનો ખૂબ ઉપયોગ કરે છે અને ઘણા લોકો બધા સમયે હેડફોન રાખે છે. હેડફોનોનો વધુ પડતો ઉપયોગ સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક છે. જો કે, આ જાણ્યા પછી પણ, લોકો હેડફોનોનો વધુ ઉપયોગ કરવાનું ચાલુ રાખે છે. હેડફોનના વધુ પડતા ઉપયોગને કારણે, ઘણા લોકો બીમાર થઈ રહ્યા છે અને મુંબઇની જેજે હોસ્પિટલમાં રોજ કાનના ચેપના 10 કેસ નોંધાય રહ્યા છે.

Image Credit

ડોકટરોના કહેવા પ્રમાણે, તેને કાનમાં દુખાવો અને ચેપના વધુ કેસો મળવાનું શરૂ થયું છે. આ કિસ્સામાં લોકડાઉન થયા બાદ આ વધારો જોવાયો છે. લોકડાઉનના ઉપયોગથી લોકોમાં હેડફોનોનો ઉપયોગ ખૂબ વધી ગયો છે. જેના કારણે તેને કાનમાં દુખાવો અને ઇન્ફેક્શનની ફરિયાદ છે.

Image Credit

તબીબી નિષ્ણાતોના મતે છેલ્લા આઠ મહિનાથી હેડફોન અને ઇયરપોડનો ખૂબ ઉપયોગ કરવામાં આવે છે અને લોકો તેને ઘણા કલાકો સુધી કાનમાં રાખે છે. મુંબઇની જેજે હોસ્પિટલના ઇએનટી વિભાગના વડા ડો.શ્રીનિવાસ ચવ્હાણના જણાવ્યા અનુસાર, લાંબા સમય સુધી હેડફોનના ઉપયોગને કારણે લોકોને કાનની ફરિયાદો થઈ રહી છે.

Image Credit

દરરોજ પાંચથી 10 લોકો હોસ્પિટલના કાન, નાક અને ગળા વિભાગ (ઇએનટી) ની મુલાકાત લેતા હોય છે. મોટાભાગના લોકો કામ કરવા માટે આઠ કલાકથી વધુ સમય માટે હેડફોનોનો ઉપયોગ કરે છે. જેના કારણે કાન પર ઘણો ભાર છે અને ચેપ ફેલાઈ રહ્યો છે.

Image Credit

ઘણા કલાકો સુધી મોટા અવાજને કારણે કાન પણ અસરગ્રસ્ત થાય છે. જોરથી અવાજ સાંભળવું કાનની ક્ષમતાને નબળી પાડે છે. ડો.શ્રીનિવાસ ચવ્હાણના કહેવા મુજબ કાનના મીણને લીધે જંતુઓ કુદરતી રીતે મરી જાય છે. આ ચેપ અટકાવે છે. પરંતુ કાનને સાફ કરવા માટે કપાસનો ઉપયોગ કરવાથી આ રક્ષણાત્મક મીણ દૂર થાય છે અને કાનમાં બેક્ટેરિયાના ચેપનું જોખમ વધે છે.

Image Credit

કાનના ચેપથી બચવા માટે ડો.શ્રીનિવાસ ચવ્હાણે હેડફોનોનો વધુ પડતો ઉપયોગ ટાળવાની સલાહ આપી હતી. સ્કૂલનાં બાળકોએ હેડફોનનો ઉપયોગ ન કરવો જોઇએ.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *